รบกวนสอบถามผู้รู้เรื่อง ยาง ครับผม

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ittiphol, 19 พฤศจิกายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ittiphol

ittiphol Member Member

83
    0
    6
    เรื่องของเรื่องคือ

รถผมยางหลังหมดอายุ ขนาดยาง 250/185/60 R14 H86
    ผมเลยไปแวะร้านยางเพราะตอนนี้ยางมันแตกแล้ว ก็เลยจะซื้อยาง % ไปก่อน เจ้าของร้านบอกว่ามียางใหม่ บริจสโตน ยังไม่ได้ลงดินเลยเป็นยางอะไหล่มาก่อน
    ผมก็ตกลงเอาราคา 800 พอเขาใส่เสร็จ ผมก็ขับไปจอดกินข้าวเลยเดินมาดูยาง อ้าวเวนละขนาดยาง 250/175/70 R14 H84 ผมกลับไปที่ร้าน บอกว่าขนาดมันไม่ใช่นิครับ

เจ้าของร้านบอกว่าใส่กันได้สูงเท่ากันเพราะมัน 70 ล้ออื่นมัน 60 ไม่มีปัญหาครับ สรุปแว้ มันใส่กันได้ปกติไหมครับ ไม่สบายใจเลยครับผม

250/185/60 R14 H86 กับ 250/175/70 R14 H84

2. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    ใส่ได้ครับ แค่ขนาดแก้มยางตัวใหม่จะหนากว่า 10 มม. ข้อดีคือนุ่มกว่าครับ
    หลังจากใส่ไปแล้วมันขูดกับสุ้มล้อรึปล่าวครับ

3. ittiphol

83
    0
    6
    ไม่ขูดครับผม รถจะเสียสมดุล และกินยางไหมครับ ขอบคุณมากครับ

4. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ ไม่เคยใช้ยางแก้มใหญ่ๆเลยคับ ผมใช้แก้ม 40 อยู่อะครับ ต้องรอท่านอื่นที่เคยใช้มาแบ่งปันประสบการณ์คับ

ส่วนเรื่องกินยางมันอยู่ที่การตั้งศูนย์นะครับ ถ้าตั้งแล้ว Toe เป็น 0 ก็ไม่น่าจะกินแล้วคับ

5. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ยางขนาด 250/185/60 R14 H86 และ ขนาด 250/175/70 R14 H84 จุดต่างกันคือ ตัวเลข 185/60 กับ 175/70 เฉลี่ยออกมาก็พอ ๆ กับ กลางน้อย ขวามาก ครับใกล้เคียงกันมากเรื่องความสูง (ดูด้านข้าง) ส่วนมองแนวตรง (จากหน้าหรือหลัง) เลขตัวหน้ามาก จะดูหน้ายางกว้างกว่า ถ้าจะให้ดีควรเปลี่ยนเป็นคู่ครับ คู่หน้า(เบอร์เดียวกัน) หรือ คู่หลัง(เบอร์เดียวกัน) ระหว่างคู่หน้า-คู่หลังเบอร์ จะเบอร์เดียวกันก็ได้ หรือต่างเบอร์กันก็ได้ครับ แต่คู่ที่เป็นล้อขับเคลื่อนควรเป็นสเป๊คเดิมรถจะดีที่สุดครับ

- - - Updated - - -

ยางขนาด 250/185/60 R14 H86 และ ขนาด 250/175/70 R14 H84 จุดต่างกันคือ ตัวเลข 185/60 กับ 175/70 เฉลี่ยออกมาก็พอ ๆ กับ กลางน้อย ขวามาก ครับใกล้เคียงกันมากเรื่องความสูง (ดูด้านข้าง) ส่วนมองแนวตรง (จากหน้าหรือหลัง) เลขตัวหน้ามาก จะดูหน้ายางกว้างกว่า ถ้าจะให้ดีควรเปลี่ยนเป็นคู่ครับ คู่หน้า(เบอร์เดียวกัน) หรือ คู่หลัง(เบอร์เดียวกัน) ระหว่างคู่หน้า-คู่หลังเบอร์ จะเบอร์เดียวกันก็ได้ หรือต่างเบอร์กันก็ได้ครับ แต่คู่ที่เป็นล้อขับเคลื่อนควรเป็นสเป๊คเดิมรถจะดีที่สุดครับ

6. ittiphol

83
    0
    6
    ขอบคุณมากๆครับ
    แต่สรุปแล้วที่ผมกังวลคือ มันสูงเท่ากันไหมครับผม ช่างบอกว่าเท่ากัน กลัวว่าช่างไม่อยากให้คืนยางเลยพูดไปอย่างนั้นหรือเปล่าครับ

- - - Updated - - -

ขอบคุณมากๆครับ
    แต่สรุปแล้วที่ผมกังวลคือ มันสูงเท่ากันไหมครับผม ช่างบอกว่าเท่ากัน กลัวว่าช่างไม่อยากให้คืนยางเลยพูดไปอย่างนั้นหรือเปล่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้