ขออนุญาติสอบถามพวกพี่ๆหน่อยครับเกี่ยวกับการสตาร์รถติดมั่งไม่ติดมั่ง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Aof Watcharapong, 19 พฤศจิกายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Aof Watcharapong

Aof Watcharapong New Member Member

8
    0
    0
    รถผม B14 เครื่องGA16 มีปัญหาเกี่ยวกับการสตาร์รถครับ บางทีก็ติดมั่งไม่ติดมั่ง บางครั้งขับๆอยู่รถติดบางทีก็จะดับไปเลยจสตาร์ติดมั่งไม่ติดมั่งอีกตามเคย เคยลองพวงแบตแล้วก็ไม่ติดแต่พอลองสลับแบตรถของเพื่อนผมมาสตาร์กลับติด ทุกวันนี้ใช้วิธีเข็นกระตุกเอาครับ แบตของผมเป็นแบตแห้งขอ PUMA แต่เวลาดูตรงที่แสดงไฟที่แสดงตรงแบตยังเป็นสีฟ้าอยู่ เวลาจอดเติมแก็สถ้าลองปิดไฟหน้าไวจะสตาร์ไม่ติดทันที ขอคำแนะนำหน่อยครับ :)

2. jurn

jurn Member Moderator

559
    6
    18
    อายุแบต กี่เดือนละครับ

- - - Updated - - -

อายุแบต กี่เดือนละครับ

3. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ถ้าพ่วงแบตแล้วติด ก็คงพุ่งเป้าไปที่แบตก่อนล่ะครับ การดูสีที่ตาแมวก็ไม่ได้บอกว่าแบตจะเต็มหรือมีไฟเสมอไป
    อาจเนื่องจากอายุการใช้งานของแบต ลองเข้าร้าน แบตเตอรี่ แอร์ไดนาโม เช็คแบตเตอรี่ก่อนครับ

4. Aof Watcharapong

Aof Watcharapong New Member Member

8
    0
    0
    แบตเตอรี่อายุ 1 ปี 6 เดือนครับ

แบตเตอรี่อายุ 1 ปี 6 เดือนครับ

5. jurn

jurn Member Moderator

559
    6
    18
    ตามความเห็นเลยครับลองเข้าร้านแบตเช็คเลยครับ แบตปีกว่าเนี่ยก็เสื่อมแล้วอะครับ
    ที่ใช้ แบตแห้ง SMF ของ PUMA (รับประกัน 18 เดือน) นั้น หมดประกันพอดี อิอิ อาจจะเสื่อมก็เป็นได้ครับ ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ
    ของผมแบตน้ำอายุ 18เดือนก็ออกอาการละครับคว่ำแบต ใส่น้ำกรดอัดไฟใหม่ ถูๆ ไถ ใช้มาเดือนกว่า ก็เปลี่ยน ครับ

6. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ลองดู Amaron

ลองดู Amaron

7. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ถ้าเป็นแบตเตอร์รี่ แบบไม่ต้องเติมน้ำกลั่น เปลี่ยนใหม่ได้เลยครับ อายุมันสั้นมากและราคาก็แรง ใช้ปีหกเดือนก็หรูแล้ว ผมใช้ได้แค่ 1 ปีกะ 5 เดือน ไอ้สีแสดงความจุไฟเชื่อมากไม่ได้ครับ พึ่งไปเปลี่ยนแต่เที่ยวนี้เอาแบบเติมน้ำกลั่นดีกว่า 3-4 ปีเลยครับขยันเติมน้ำกลั่นเอา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้