*** เฟื่องไมล์เจ๋ง วางเครื่องไมล์ไม่ตรง มีทางออกแล้วครับ by "7sin" NV Club ***

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย photo_boya, 14 พฤษภาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. photo_boya

photo_boya New Member Member

926
    0
    0
    ก่อนอื่นก็ต้องขอบคุณ คุณ "7sin" NV Club ด้วยนะครับ

ที่ทดลอง ทดสอบ จนแก้ปัญหา ที่เกิดจากไมล์ไม่ตรง วางเครื่องแล้วความเร็วไม่ตรงกับความเป็นจริง

สำหรับคนที่มีปัญหาลองหาอุปกรณ์ และลองทำกันดู ตามลิงค์เลยนะครับ

ว่าด้วยเรื่อง ไมล์ Niissan NX

2. ชัยศิริ

ชัยศิริ New Member Member

31
    0
    0
    ขอบคุณครับ ทั้งไมล์และตัวนับระยะทางของผมมันเพี้ยนอยู่ ทุกวันนี้ดูด้วยวิธีการคูณ2

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 พฤษภาคม 2013
  3. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    จบไปแล้ว 1 เปราะ ยินดีด้วยครับ

4. photo_boya

926
    0
    0
    หาของไม่ได้ ลองปรึกษาคุณ 7sin แล้วกันนะครับ

5. 7sin

7sin Member Member

155
    1
    18
    โยนให้เฉยเลย
    ช่วยกันหากันดีกว่า

- - - Updated - - -

โยนให้เฉยเลย
    ช่วยกันหากันดีกว่า

6. photo_boya

926
    0
    0
    อิอิ เดี่ยวช่วยหาครับ

งั้นขอปรึกษาอีกนิดนะครับ ไปเจอ แกนที่เป็นเดือย มีความ สั้น-ยาว ไม่เท่ากัน (แกนอาจจะไม่ใช่ของเดิมที่ติดมา)

ยาวกว่าประมาณ 3-5 มม. เวลาประกอบกับเฟืองไมล์แล้ว จะใช้ได้เหมือนกันไหม???

อิอิ เดี่ยวช่วยหาครับ

งั้นขอปรึกษาอีกนิดนะครับ ไปเจอ แกนที่เป็นเดือย มีความ สั้น-ยาว ไม่เท่ากัน (แกนอาจจะไม่ใช่ของเดิมที่ติดมา)

ยาวกว่าประมาณ 3-5 มม. เวลาประกอบกับเฟืองไมล์แล้ว จะใช้ได้เหมือนกันไหม???

7. 7sin

7sin Member Member

155
    1
    18
    ใช้ได้ครับ แต่ควรตัดออกดีกว่า เพราะภายในชุดแปลง มันมีช่วงให้ตัวอยู่ แต่ท่ามันยาวเกินไปมันจะค้ำ
    ทำให้ประกอบกับชุดเฟืองแล้ว พอขันแน่นมันจะฝืดมาก หมุนไม่ค่อยลื่น ส่งผลกับตัวแปลงอาจเสียหายได้ครับ

8. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    ไอ้เรื่องยาวเรื่องสั้นเนียะ ผมเคยเจอปัญหานี้มา วันนั้นเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่มีเฟืองติดมาด้วยไม่ได้ถอด ประกอบเข้าไป ความเร็วลดลงครึ่งหนึ่ง ไปถอดเฟืองจากเกียร์เดิมมาเปลี่ยนคืน เทียบขนาดและความยาวของแกนไม่เท่ากัน ช่างอธิบายว่าเฟืองไมล์จะสัมผัสกะเฟืองเกียร์ที่ขอบบน (ตัวแกนสั้น) และล่าง (ตัวแกนยาว) ดังนั้น ไม่ได้ตัดต่อนะครับใช้ได้ปกติ ตีประครองเข้าเบา ๆ ครับ ทำมาแล้วใช้ได้เลยจนวันนี้ครับ ผ่านมา 4 ปีแล้วตั้งแต่สมัยเกียร์กะเครื่อง GA16DE เดิม ๆ ติดรถครับ

9. photo_boya

926
    0
    0
    แกนที่พูดถึง ไม่ใช่ตัวเฟืองไมล์ครับ มันเป็นใส่ข้างในตัวที่จะเอามาแปลงใส่นะครับอาตารย์

แกนที่พูดถึง ไม่ใช่ตัวเฟืองไมล์ครับ มันเป็นใส่ข้างในตัวที่จะเอามาแปลงใส่นะครับอาตารย์

10. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    อ้าว .. งั้นเราก็มั่วละซิน่ะ ขอโทษครับ..พี่น้อง...อิๆๆๆๆ ;) ;) ;) ;)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 พฤษภาคม 2013
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้