กลิ่นน้ำมันในรถ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย earzy, 4 กุมภาพันธ์ 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. earzy

earzy New Member Member

154
    2
    0
    เวลาสตาร์ทรถจะมีกลิ่นน้ำมันฟุ่งอยุ่รอบๆรถ โดยเฉพาะด้านท้ายแถวท่อไอเสีย เวลาขับก็จะมีกลิ่นน้ำมันเข้ามาในห้องโดยสารด้วยครับ ใครเคยเจอปัญหานี้รบกวนบอกทีครับ ตอนนี้แสบจมูกมากๆ
    จอดติดไฟแดงนานๆก็ได้กลิ่นครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. เคยตอบไปแล้วอย่างละเอียดพร้อมภาพประกอบเมื่อ 2-3 ปีก่อน ว่าเกิดจากการที่ลิ้นปีกผีเสื้อแบบซิ่งบางยี่ห้อ
    ไม่มีท่อสำหรับส่งไอน้ำมันเบนซินเข้าไปเก็บไว้ในถังดักไอน้ำมันที่ตั้งอยู่บริเวณใต้ลิ้นปีกผีเสื้อในห้องเครื่องยนต์
    หรือไม่ก็อาจจะมีท่อดังกล่าวอยู่แต่สายส่งไอน้ำมันเกิดหลุดออกไปจากตำแหน่งดังกล่าว (ส่วนหัวของสายจะออก
    มาจากบริเวณลิ้นปีกผีเสื้อเพื่อเข้าไปยังถังดังไอน้ำมันที่อยู่ข้างใต้) ส่งผลให้เกิดกลิ่นน้ำมันฉุนกึกเข้ามาในรถหรือ
    บริเวณรอบๆ รถโดยเฉพาะด้านหลัง ลองไปเปิดกระทู้เก่าๆ ดูภาพประกอบจะได้ทราบตำแหน่งถังดักไอน้ำมัน
    เบนซินได้ชัดเจนยิ่งขี้นว่ามันตั้งอยู่บริเวณไหนของเครื่อง

อ้อ! ถ้าลิ้นปีกผีเสื้อรถคุณไปเปลี่ยนมา ก็ลองเช็คดูว่าสิ้นที่เปลี่ยนมาใหม่มีท่อส่งไอน้ำมันเบนซินเข้าไปเก็บไว้ในถัง
    ดักหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็ต้องไปให้ช่างที่อู่เขาเจาะเพื่อสร้างท่อขี้นมาแล้วต่อสายเอาเอง ไม่งั้นก้อคงต้องนั่งดมกลิ่นน้ำมัน
    หอมชื่นใจไปเรื่อยๆ เหมือนอย่างที่เล่ามาอ่ะ
    - - - Updated - - -

3. earzy

earzy New Member Member

154
    2
    0
    ขอบคุณที่มาตอบนะครับ แต่ว่าลิ้นปีกผีเสื้อตัวนี้ผมเปลี่ยนมาหลายปีแล้วครับ ตอนแรกๆก็ยังปกติดี แต่อาการเพิ่งจะเป็นครับผม ขอบคุณครับ

ลองไปเช็คดูในเบื้องต้นตามที่ผมแนะนำไว้ในกระทู้ข้างบนว่ามีท่อดังกล่าวหรือเปล่า

- - - Updated - - -

ลองไปเช็คดูในเบื้องต้นตามที่ผมแนะนำไว้ในกระทู้ข้างบนว่ามีท่อดังกล่าวหรือเปล่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้