พี่ใครทราบว่าเครื่อง sr 20 มันต่างกะ ca20. อย่างไงครับ ถามเอาความรู้ครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย Worawot Piyajan, 18 ตุลาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Worawot Piyajan

Worawot Piyajan Guest

0
    0
    0
    พี่ใครทราบว่าเครื่อง sr 20 มันต่างกะ ca20. อย่างไงครับ ถามเอาความรู้ครับ

2. SR 20 มี 16 วาลว์ครับ CA20 8 วาลว์ครับ

3. SR 20 แคมคู่ DOHC CA20 แคมเดี่ยว SOHC

4. เฮดเดอร์ SR 20 น่าจะ 4-2-1 เฮดเดอร์ CA20 น่าจะ 2-1 ครับ ออก 2 สูบต่อรูเดียว แย่งกันออก

5. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    มิหน้าทุกคนเปลียนเป็นsr20กันหมด

6. โดยหลักการแล้ว DOHC น่าจะแรงกว่า SOHC ครับ แต่ดูแลรักษา(ค่าซ่อม) แพงกว่าครับ

7. เนื่องจากการที่ SOHC มันดูแลรักษาง่ายนี่เอง จึงทำให้ civic ตัวใหม่หรือแม้แต่ lancer (ที่ไม่ใช่ evolution) หันมาใช้ SOHC ครับ แสดงว่ามันก็ต้องมีอะไรดี ๆ แน่นอนครับ

8. Worawot Piyajan

0
    0
    0
  9. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    มันต้องมีดีครับ

10. แต่ห้าม SOHC ทำ เทอร์โบนะครับ เพราะเท่าที่หาข้อมูลมาเห็นว่ากันไว้ว่าทำไปได้กำลังออกมาไม่คุ้มเงินที่เสียไป ไม่จบ และพังง่าย...

11. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    เซียนมาแล้ว

12. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    เคยถามเหมือนกันครับช่างว่าพังง่ายครับ

13. ของผมวิ่งชิว ๆ ครับ กลัวหมีที่นั่งข้าง ๆ ตกใจ...(ตุ๊กตา)

14. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    การขับเราต้องสมมุดว่ารถเราแรงไงครับ ฮ่าาาาา

15. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    แล้วsrต้องแรงกว่าac สิ

16. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    แล้ว ca20 ทำไหมเปลืองน้ำมันจัง

17. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    sr20 เปลืองน้ำมันไหมครับ

18. ผมใช้ CA20E อยู่ครับ ซึ่งถ้าถามในแง่ของเปลืองน้ำมัน มันเปลืองทุกคันแหละครับ เป็นไปตามความจุของกระบอกสูบ เครื่องใหญ่มากก็กินมากเป็นธรรมดา ซึ่งการเปลืองน้ำมันต้องคำนึงถึงปัจจัย หลาย ๆ อย่าง เช่น เครื่องเก่าไหม เครื่องหลวมไหม มีรอยรั่วของน้ำมันที่จุดต่าง ๆ ไหม ลูกปืนล้อลื่นอยู่หรือปล่าว จุดหมุนต่าง ๆ ฝืดไหม แค่ผ้าเบรคติดล้อมากเกินไปก็มีผลให้รถไม่วิ่งแล้วครับ ซึ่งเราก็ต้องเหยียบมากขึ้นให้มันเร็ว ๆ ก็หมายถึงพลังงานที่ใช้ไปอีกมากนั่นแหละครับ

19. ลักษณะ และบุคลิกในการขับขี่ก็มีผลต่ออัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันครับ ไม่งั้นรถรุ่นใหม่ ๆ จะมีโหมดให้เลือกหรือครับว่าจะเอา Sport , Eco , หรือ ธรรมดา...

20. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    เราจะรู้ได้ไงครับว่าผ้าเบรกติดกะจานมากเกินไปแล้ววิธีแก้หละครับ ดิจ4ล้อ

21. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    ปัจจัยรวมนะ

22. ตอนนี้ผมติดแก๊ส(แล้ว) ของ Energy reform ครับ อัตราเฉลี่ย 1.6 บาท ต่อกิโลเมตรครับ ซึ่งพอรับได้จากน้ำมันครึ่งต่อครึ่ง

23. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    แม่นครับ ผมac

24. ในหนังสือบอกว่า ให้ใช้แม่แรงยกล้อแต่ละข้างแล้วหมุนดูครับ โยกด้วยอะไรด้วย ดูการคลอนของล้อ และการติดของผ้าเบรคพอได้ครับ ผมคิดว่าล้อที่ดีไม่ควรจะฝืดมากเกินไปจนหมุนไม่ได้เลยครับ

25. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    ครับลองดูครับ

26. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    เข้ามาในคลับได้ความรู้เยาะดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้