สอบถามเรื่องเครื่องca18เกียร์ออโต้เร่งแล้วรอบตกทำไงดี

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย lame, 23 กันยายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lame

lame New Member Member

9
    0
    0
    คือเพิ่งได้รถมาสภาพจอดนาน5ปี ทำทุกอย่างเท่าที่ทำได้จนรถสามารถวิ่งได้อีกครั้ง เครื่องca18ไม่เทอร์โบเกียร์ออโต้ ปัญหามีอยู่ว่า เวลาสตาร์ดเครื่องพอเหยียบคันเร่งขึ้นไปซัก2000รอบแล้วมันจะรอบตกทันที ถ้าเหยียบเบาๆก็ตกสัก500รอบแต่ถ้าเหยียบแรงจะดับไปเลย ช่วงแรกต้องขับช้าๆให้รถวิ่งไปได้ก่อนก็จะสามารถขับไปได้แต่รอบจะไปตกอีกทีตอนเร่งช่วง4000รอบก็จะสะดุดนิดนึง(คือรอบตกสัก100-200รอบ)แต่ก็สามารถขับต่อไปได้ นำเข้าอู่ช่างบอกให้เปลี่ยนคาร์บิว แต่ไปหาซื้อที่เชียงกงหลักสี่แล้วเขาไม่รับประกันเลยไม่แน่ใจไม่กล้าซื้อมาเปลี่ยน บางฃ่างก็ให้ไปติดแก๊สเลยก็จะหมดปัญหา เราเองก็ไม่แน่ใจว่าจะทำอย่างไรดี อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ รถเราบลูเบิร์ดu12 ที่เคยลงขายในเวปนี้ สีขาวมุข(ซื้อมาแล้วต้องทำอีกเยอะเลย) รบกวนช่วยหน่อยนะครับ....ขอบคุณครับ

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :)
    อาการเหมือน Caburator เสีย หรือเพี้ยนครับ......
    Caburator รุ่นนี้เป็น Carburator ที่มีระบบไฟฟ้าเข้าไปวุ่นวายยุ่งเกี่ยวอยู่ระดับนึง
    ลองให้ช่างถอดล้าง ทำความสะอาดพวกนมหนู venturi ต่างๆ รวมถึง Plug ไฟที่เข้าไปที่ Carburator
    ดูก่อน แล้วก็ปรับตั้งรอบเดินเบาใหม่ อีกทีดีไหมครับ ถ้าอาการหาย ก็คงไม่ต้องเปลี่ยนตัว
    แต่ถ้าไม่หาย อาจจะต้องพึ่งพาอะไหล่เก่าอย่างร้านที่ว่า อ่ะครับ...........

3. lame

9
    0
    0
    ขอบคุณครับ ตอนนี้ส่งช่างให้ล้างคาร์บูแล้วอาการก็ดีขึ้นนิดหน่อย แต่ก็ไม่หายสนิท เมื่อวานเลยตัดสินใจเอารถไปติดแก๊สมา ตอนนี้สามารถวิ่งได้เกือบปรกติแล้ว แต่ต้องไปจูนแก๊สอีกนิดให้เข้าที่ ซื้อมา 4หมื่นกว่า ตอนนี้ทำเรื่องภาษีย้อนหลัง ทำเบรค ทำเครื่อง ทำแม๊ค ทำแก๊ส ต่อทะเบียน โอน รวมแล้ว 8หมื่นกว่าแล้วครับ 5555 ยังไม่เสร็จเลย ภายในก็เน่าหมดอีกต่างหาก ว่างๆจะโพสต์รูปมาให้ดูครับ ขอบคุณครับ.....อิอิอิ:cry:

4. karontt

karontt Member Member

570
    3
    18
    ค่อยๆทำไปครับ เอาใจช่วยครับ...........:eek::eek::eek:

- - - Updated - - -

ค่อยๆทำไปครับ เอาใจช่วยครับ...........:eek::eek::eek:

5. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :) ครับ รถเก่าแล้ว ค่อยๆ ทำไปเรื่อยนะครับ อย่าหักโหมมาก เดี๋ยวจะท้อซะก่อนครับ :)

6. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    ขอบคุณครับ

7. lame

9
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านนะครับ ตอนนี้รถวิ่งได้แล้ว ภายนอกก็ดูเรียบร้อยดีแล้ว วันอาทิตย์นี้จะลองวิ่งไปเที่ยวพิจิตรดู แล้วจะมา View attachment 1756414 รายงานผลให้ทราบนะครับ....

8. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    อิอิอิ ขอให้สนุกกับ U12ครับ

9. yy_u12

18,827
    95
    48
    :):):):):)

10. lame

9
    0
    0
    กลับมาแล้วครับ ถึงกรุงเทพโดยสวัสดิภาพ แต่ไม่ได้เอาเจ้า u12 ไป เพราะพอทุกคนขึ้นรถปุ๊บ รถก็เคลื่อนตัวออกได้สัก 5 เมตร ก็มีเสียงดังมาจากล้อหลัง ลงไปดู ยางกับตัวถังมันติดกันครับ 5555 นั่งไป 5 คนรวมคนขับด้วย ตัวถังเลยยุบติดกับยาง ต้องเปลี่ยนรถ เอาเจ้าตองหนึ่งไปแทน(โตโยต้า เออี 111)5555 เลยอดลองรถเลย เดี๋ยวว่างๆ ต้องเอาเจ้า u12 ไปทำโช๊คซะหน่อย แล้วค่อยว่ากันใหม่....อิอิ

11. yy_u12

18,827
    95
    48
    :) Shock Absorber ไม่ได้มีหน้าที่รองรับน้ำหนักของรถนะครับ.....
    ตรวจดู Spring ว่าทรุด หรือล้อยาง ดีกว่าว่ามันผิด Spec ไปหรือเปล่า........

12. lame

9
    0
    0
    ยางผิดสเปคจริงๆครับ มันใหญ่เกิน ตอนนี้เปลื่ยนยางเล็กลงแล้วครับ แล้วก็ไปอัดโช๊คให้มันแข็งขี้น ก็แก้ปัญหาไปได้แล้วครับ ขอบคุณครับ
    View attachment 1764193 View attachment 1764194 View attachment 1764195

- - - Updated - - -

ยางผิดสเปคจริงๆครับ มันใหญ่เกิน ตอนนี้เปลื่ยนยางเล็กลงแล้วครับ แล้วก็ไปอัดโช๊คให้มันแข็งขี้น ก็แก้ปัญหาไปได้แล้วครับ ขอบคุณครับ
    View attachment 1764193 View attachment 1764194 View attachment 1764195

13. yy_u12

18,827
    95
    48
    :) ดีใจด้วยครับผม........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้