จะทำโช๊คแต่ "งบจำกัด" จำต้องหันหน้าไปพึ่ง..........

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Deawz Sunny ZX, 10 กันยายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    อย่าพึ่งเบื่อกันก่อนนะครับพี่ๆ ก็เจ้า RZ1 คันเก่งของผมเนี่ยแหละ ตั้งแต่ไปวางเครื่องมาช่วงล่างยังไม่ได้แตะเลย
    ก็อย่างที่รู้ๆกันครับ GA16S เครื่องมันเบากว่า SR ตั้งเยอะนิ (GA16 ยกสองคันยังแย่เลยครับ) ประกอบกับ
    ผมได้ติดแก็สมาด้วย (โดนัท 42 ลิตร) ไม่ต้องบอกพี่ๆก็คงจะรู้กันอยู่แล้ว โช็คเดิมๆมันเอาไม่อยู่ครับ ยวบมากๆ
    เบรคทีหัวทิ่ม กดคันเร่งทีหัวเชิด เฮ้อ ร่อนมากๆครับ ก็อย่างหัวข้อนี่แหละครับ "งบจำกัด" จะไปเอา Tein HKS อื่นๆ
    ไม่ไหวครับผม แต่โช็คมันก็จำเป็นนี่หน่า ตอนนี้ก็เลยอย่างจะเอาแบบแก้ขัดไปก่อน (ถ้าดีก็ใช้ไปเรื่อย อิอิ)

มาเข้าเรื่องกันดีกว่าครับ คือตอนนี้ผมมีความคิดจะเอาโช็คเดิมๆไปอัดน้ำมันดูก่อน ผมก็ไม่แน่ใจนะครับว่าจะดีมั้ย
    แล้วปกติช่างเข้าจะทำยังไงครับ ไอ้ที่ว่าอัดน้ำมันใหม่เนี่ย เข้าใจว่าต้องเปิดหัว เปลี่ยนน้ำมัน เปลี่ยนซิลใหม่ (ใช่มั้ยครับ)
    แต่โช็คเดิมผมเนี่ยเบิกใหม่มาได้ไม่นานครับ ก็เลยคิดว่าสภาพมันน่าจะดีอยู่ พอจะมีวิธีไหนบ้างครับที่เปลี่ยนแต่
    น้ำมันโช็คอย่างเดียวโดยไม่ต้องเปิดหัวโช็คหรือเปลี่ยนซิลอ่ะครับ

ทีนี้ถ้าใช้วิธี เจาะที่กระบอกโช็คชักเอาน้ำมันเดิมออกให้หมด แล้วใช้น้ำมันใหม่(ที่หนืด และหนึบกว่าเดิม)ใส่ไปแทน
    แล้วเชื่อมอุดรูหรือเชื่อมแต้มน็อดตัวเมียแล้วใช้น็อดตัวผู้ล็อกอีกที่จะได้มั้ยครับ มีพี่ๆเคยลองหรือใช้อยู่มั้ยครับ
    รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำทีครับ แต่บอกก่อนว่า "งบจำกัด" จริงๆครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่ๆ ชาว ST

2. pongfish360

pongfish360 New Member Member

374
    6
    0
    เอาโช๊คเดิมอัดน้ำมันใหม่ ไม่ก็ไม่แข็งนะ มันต้องโมวาล์ลปรับแรงดันน้ำมันในตัวกระบอก แกะยังไงเขาก็เปลี่ยนซีลใหม่ให้อยู่แล้ว หรือจะทำเปงสตัดปรับเกลียวเลยก็ได้
    วันนี้พี่งเอารถเพื่อนไปทำที่ เสนาโช๊ค ลาดปลาเค้ามาทำ 4 ต้น เปลื่ยนแกนด้วย 4800 แต่รถพี่เองก็ทำที่เสนาโชคเหมือนกัน แต่สาขา ซอย เรวดี ทำมาแค่2800 เปลื่ยนแกนใหม่เหมือนกัน

3. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ผมเคยเอาไป อัดนะ KYB กระบอกฟ้า ที่ สาย 1 โช้คอัพ คู่ละ 1200 นะ พอใจมั้ย โฮเคเลย กลับไปปรับ ตั้งได้ เซ็ทแข็งอ่อนได้ ใช้ ไป 3 ปี ได้นะ ก็จะ มี ซึมๆ ถ้าไม่ซีเรียส ก็เอาไป อัดใหม่ได้ สำหรับ งบจำกัดนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้