เรื่องความสว่างไฟหน้าคับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ZeRbeLuZ, 6 กันยายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZeRbeLuZ

ZeRbeLuZ New Member Member

50
    0
    0
    ตอนนี้ผมใส่โคมดำตาเพชรของ DEPO และใช้หลอด H4 ของ Phillips วัตต์เดิม 55/60 แต่เพิ่มความสว่างและฟิมล์กระจกหน้า 60 คับ อยากให้ไฟหน้าสว่างมากกว่านี้คับ ขับกลางคืนบ่อย และถ้าฝนตกก็มะค่อยเหน ถ้าผมใส่รีเลย์เพิ่มและเปลี่ยนหลอดที่วัตต์มากขึ้น จะใส่หลอดที่วัตต์สูงสุดได้เท่าไหร่ ที่สว่างมากๆ และไม่ทำให้โคมหรือขั้วละลาย มันต้องใช้หลอดขั้วแบบใหน สำหรับคนที่ใช้โคมตัวเดียวกับผม ช่วยแนะนำทีคับ ไม่ชอบซีนอนคับ มันแยงตาคนอื่นคับ

2. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    เพิ่ม วัต สว่างเพิ่มจิง แต่ความร้อนก็มากขึ้น มากๆ ขนาดหลอดเดิมๆ ขับกลางคืน แป๊บๆ จับโคมดู ยังร้อนเลย เสี่ยงโคมและขั้วละลาย
    ถ้าไม่ชอบ ซีนอล เพราะแยง ตา มันก็มี หลายๆวิธีแก้ให้แยงตาน้อยลง คงไม่ถึงกับไม่แยงนะครับ

- - - Updated - - -

เพิ่ม วัต สว่างเพิ่มจิง แต่ความร้อนก็มากขึ้น มากๆ ขนาดหลอดเดิมๆ ขับกลางคืน แป๊บๆ จับโคมดู ยังร้อนเลย เสี่ยงโคมและขั้วละลาย
    ถ้าไม่ชอบ ซีนอล เพราะแยง ตา มันก็มี หลายๆวิธีแก้ให้แยงตาน้อยลง คงไม่ถึงกับไม่แยงนะครับ

3. Ragdoll

Ragdoll New Member Member

25
    0
    0
    สว่างจริงต้อง ซีนอน+โคมโปรเจคเตอร์ครับ สว่างแบบคนดีไม่มีแยงตาครับ

ปล. งบ diy ประมาณ 4500 ครับ

สว่างจริงต้อง ซีนอน+โคมโปรเจคเตอร์ครับ สว่างแบบคนดีไม่มีแยงตาครับ

ปล. งบ diy ประมาณ 4500 ครับ

4. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ตามข้างบนไปเลยครับ หรือจะลองใส่รีเลย์เพิ่มก่อนก็ได้ครับ ของผมเพิ่มรีเลย์ใส่หลอดOSRAM รุ่น Night Breaker Plus โคมเพรชแท้
    ความสว่างเพิ่มจากเดิมพอควร อุณหภูมิของแสงอยู่ที่3450K ครับ หากจะใส่หลอดแบบXENON ผมแนะนำว่าอย่าให้เกิน5000Kนะครับ มันจะไปแย่งตารถคันอื่น
    แล้วสุดท้ายใส่ชุดโปรเจ็คเตอร์ตามเพื่อนข้างบนไปเลยครับ
    หรือจะเปลี่ยนฟิล์มให้บางลงดีกว่าไหมครับ ปลอดภัยด้วย ของผมบานหน้าHI COOL แค่20%เอง
    ที่เหลือให้เพื่อนๆท่านอื่นแนะนำต่อครับ

5. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    หลอดซินอลมีให้เลือกหลากหลายค่า K ครับ
    4300 K จะออกเป็นสีเหลือง
    6000 K จะออกขาว
    8000 K จะออกขาวอมฟ้านิดๆ
    10,000 จะออกฟ้าเข้มขึ้นหน่อย
    12,000 15,000 ฟ้าเข้มขึ้น ตามค่า K

ทีนี้ ค่า K ที่คนใช้เยอะที่สุด ตำรวจไม่จับ และไม่แยงตาด้วยคือ 6000 K ครับ
    ส่วนที่คุณบอกว่าไฟซินอลชอบแยงตาคนนั้น ผมว่าบุคคลพวกนั้น เค้าคงจะปรับโคมไว้สูงไปซะมากกว่าอะครับ ถ้าเราจะใช้ซินอล เราก็ต้องศึกษาว่า ไฟซินอลนั้น มีการแพร่กระจายของแสงมากกว่าหลอดไฟปกติทั่วๆ ไป เพราะฉะนั้น.......เราก็ควรจะปรับโคมไฟของเรานั้นให้ต่ำลงกว่าปกติซักนิดหน่อย

ทีนี้หล่ะคับ ไฟซินอลของคุณก็จะไม่แยงตาชาวบ้านที่ขับรถสวนมาอย่างแน่นอน.....นะจ่ะ

หลอดซินอลมีให้เลือกหลากหลายค่า K ครับ
    12,000 15,000 ฟ้าเข้มขึ้น ตามค่า K

ทีนี้ ค่า K ที่คนใช้เยอะที่สุด ตำรวจไม่จับ และไม่แยงตาด้วยคือ 6000 K ครับ
    ส่วนที่คุณบอกว่าไฟซินอลชอบแยงตาคนนั้น ผมว่าบุคคลพวกนั้น เค้าคงจะปรับโคมไว้สูงไปซะมากกว่าอะครับ ถ้าเราจะใช้ซินอล เราก็ต้องศึกษาว่า ไฟซินอลนั้น มีการแพร่กระจายของแสงมากกว่าหลอดไฟปกติทั่วๆ ไป เพราะฉะนั้น.......เราก็ควรจะปรับโคมไฟของเรานั้นให้ต่ำลงกว่าปกติซักนิดหน่อย

ทีนี้หล่ะคับ ไฟซินอลของคุณก็จะไม่แยงตาชาวบ้านที่ขับรถสวนมาอย่างแน่นอน.....นะจ่ะ

6. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    หลอดเดิมเอาอยู่ครับ H4 ถ้าประหยัดสุด ไม่รื้อไม่แปลง หาหลอดที่มคุณภาพๆหน่อย แสงออกเหลืองกว่าหลอดทั่วไปนิดหน่อย
    เช่นของ boss ตัว moon light ใส่ปุป แสงที่ได้สว่างของยี้ห้ออื่นเยอะครับ หน้า 60% ใส่ไปเอาอยู่ ที่บ้านหน้า 60% หลายคัน ^^

ถ้าเพิ่มค่าหลอด ก็ความร้อนสูงตามเหมือนคนอื่นบอก เสี่ยงโคม/ขั้วเสีย ถ้าโปรเจคเตอร์ก็ลงทุนหน่อย ได้หมด ตามเงินเลยคร้าบ:)

7. ZeRbeLuZ

ZeRbeLuZ New Member Member

50
    0
    0
    DIY Xenon + Projector ราคา 4,500 บาท ต้องซื้ออะไรบ้าง และทำที่ใหนคับ ผมต้องเอาโคมดำตาเพชรไปแปลงใช่ไหม ขอคำแนะนำ ร้านขายของและร้านที่รับทำด้วยคับ แล้วจะมีวงแหวนให้ป่าวคับ ชอบอ่ะสวยดี ถ้าราคาทั้งหมดประมาณนี้น่าสนคับ อยากทำมานานล่ะ ชี้แนะทีคับ พอดีเพื่อนขับ 111 พึ่งเอาไปทำไฟหน้ามา ใส่รีเลย์และหลอด Osram 90/100w กับโคมเดิมๆ ไม่ได้ขัดโคม ก็ดูสว่างขึ้นนะ แต่ผมอยากยัด Projector เลยทีเดียวจาได้จบ

8. Ragdoll

Ragdoll New Member Member

25
    0
    0
  9. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    แก้แบบที่ผมคิดคือ เปลี่ยนฟิล์มเป็น 40% หรือไม่เกิน 50% แบบนี้จบกว่า (ผมติดบานหน้า 50%ขับตอนกลางคืนยังรู้สึกว่ามืดไปหน่อย 40% น่าจะ OK กว่า) ถ้าหาหลอดเพิ่มวัตต์หรือเพิ่มกำลังไฟไปจนถึง xenon มันจะยาวนะสิครับ

แก้แบบที่ผมคิดคือ เปลี่ยนฟิล์มเป็น 40% หรือไม่เกิน 50% แบบนี้จบกว่า (ผมติดบานหน้า 50%ขับตอนกลางคืนยังรู้สึกว่ามืดไปหน่อย 40% น่าจะ OK กว่า) ถ้าหาหลอดเพิ่มวัตต์หรือเพิ่มกำลังไฟไปจนถึง xenon มันจะยาวนะสิครับ

10. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ผมแก้โดยใช้ ซีนอล + โปรเจคเตอร์ครับ สุดสว่าง เลยล่ะแต่งบใช้เยอะหน่อย ช่วงนี้ไม่ค่อยสว่างเพราะบัลลาตไหม้ไปข้างหนึ่ง เลยเหลือตาเดียวถ้าครบสองตาเมื่อไร ตั้งโฟกัสให้เส้นขอบบนทับกันพอดี สว่างที่สุดเลยครับ..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้