เคยเสียความรู้สึกที่โดนคนว่า เมื่อซื้อรถมือสองไหม

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ittiphol, 5 กันยายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ittiphol

ittiphol Member Member

83
    0
    6
    คำที่ว่า "ทำไมไม่ดูให้ดีก่อนซื้อละ" แต่เขาไม่เข้าใจว่า

เรื่องการดูรถ ต่อให้ดูเทพแค่ไหนก็ไม่สามารถได้ดั่งใจได้ เพราะ

1 รถที่เราต้องการจริงๆมันไม่ได้เข้าคิวเรียงมาให้เราเลือกนิ
    2 ความต้องการด่วนในการซื้อ ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยให้รีบซื้อเช่น เงิน กับการทำงาน

ก่อนจะว่าใคร หรือใครที่โดนว่า ให้คิดถึง สอง ข้อที่ผมบอก ยิ่งข้อแรก ถ้ามีรถมาเรียงคิดให้เลือกดั่งใจก็คงได้รถดีๆละครับ

2. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ไม่ต้องสนใจ อย่าใส่ใจ ทุกอย่างซ่อมได้สบายมาก

3. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    มาช่วยซ่อมให้ด้วยนะฮะ

4. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    เราซื้อมาใช้ การซ่อมบำรุงก็เป็นเรื่องธรรมดา แต่เชื่อเถอะถ้าคนไม่รักเอารถมือสองอายุเกินกว่า 10 ปี ไว้ไม่ได้หรอกครับ แรกเห็นก็ตกหลุกรักเข้าแล้ว อยากได้มาเป็นคู่ใจ แล้วอาการที่เสียตามอายุการใช้งานก็ตามมาเป็นชุด ๆ ซ่อม ๆ เปลี่ยน ๆ ให้ใช้ดีใกล้เคียงเดิม ตกแต่งให้สวยงาม ให้เท่ห์มากยิ่งขึ้น ยิ่งอยู่ด้วยกันก็ยิ่งถอนตัวไม่ขึ้น ช่วงล่างรถผมไม่มีอะไหล่ชิ้นเดิมมานานแล้ว เครื่อง เกียร์ ก็เปลี่ยนหมดแล้ว บอดี้ก็เสริมเติมแต่งตามกิเลส (ก็ให้พอเหมาะกับตน) รู้สึกภูมิใจ ไม่รู้เสียความรู้สึก ยิ่งนั่งมองยิ่งพิสมัย เราเป็นคนใช้รถย่อมรู้รถเราดี มีความสุขกับสิ่งที่มีที่ทำ สิ่งหนึ่งที่ได้เพิ่มขึ้น คือ ได้องค์ความรู้เกี่ยวกับรถมากขึ้นเยอะมาก และได้มิตรภาพที่ดีจากพี่น้องในคลับอีกมากมายความรู้จากผู้ใช้รถผมเห็นว่าดีกว่าช่าง ความรู้สึกบรรยายไม่หมดครับ....หากผมจะซื้อรถอีกซักคัน ก็จะซื้อรถมือสองมือสามนี่แล่ะครับ (ถูกดี)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กันยายน 2012
  5. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วครับ ว่ามือสอง จะให้มันดีไปหมด คงเป็นไปไม่ได้ แต่ เรา มาเปลี่ยนใหม่ หมดเองได้ครับ
    กลายเป็นรถใหม่ ไปเลย ใช้อีกนาน ดูที่ไม่มีชนหนัก มาเป็นใช้ได้

6. yoyo

yoyo New Member Member

15
    0
    0
    อย่าได้แคร์

7. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    อย่าไปสนใจครับ อย่างน้อยรถก็รถเรา
    จะเชื่อไหมครับว่าไอ้รถปี95ของผม ช่วยลากรถหลายๆรุ่นเข้าอู่มาแล้ว
    รถทำให้ดีมันก็ดี รถใหม่ป้ายแดงคนใช้ไม่รักษา บางคันโทรมกว่ารถผมซ่ะอีก
    ซ่อมตรงจุด อู่ซ่อมไว้ใจได้ ขยันหาข้อมูลหน่อยรับรองใช้กันยาวๆ เอาใจช่วยครับ
    ที่แน่ๆ"ถึงรถกูจะเก่า แต่กูก็ไม่ได้ผ่อนนะ" 555

8. peckSnz

peckSnz New Member Member

3
    0
    0
    เราซื้อรถมือสอง มันก็เงินของเรา น้ำพักน้ำแรงของเรา เคยมีคนถามผมว่าทำไมใช้รถเก่า ผมก็บอกว่ามีเงินแค่นี้ แล้วก็ไม่ได้ขอเงินคุณ(มึง)ซื้อซะหน่อย ^^

9. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    ขอแสดงความคิดเห็นแบบของผมน๊ะครับ
    หลาย ๆ คน ถามผมว่า ทำงานแบบผมและเรียนจบแบบผม ทำไมไม่ซื้อป้ายแดงขับ
    ผมก็แค่บอกว่า ถ้าในบัญชีมีเงินล้านนอนอยู่ จะซื้อป้ายแดงมาขับ
    แต่ถ้าต้องผ่อนรถเดือนละหมื่น ผมไปผ่อนบ้านหลังที่สามดีกว่า
    ผมว่า B13 ของผมก็ใช้ได้อยู่น๊ะ พาผมและครอบครัวไปใต้ไม่เคยงอแง อยากไปไหนก็ไปได้
    ถึงสีจะเป็นแดงด้านไปแล้ว (ลูกน้องเรียกแบบนั้น)
    ถ้าได้หลังคามีรูเมื่อไรก็จะมีสีสดกับเขาบ้างล๊ะครับ

ปล.ซื้อรถมีแต่ลดน๊ะครับ ถ้ามีเงินเหลือก็ซื้อไปเถอะ
    แต่ถ้าสมบัติเจ้าคุณปู่มีไม่เยอะ เลือกแบบที่เราไม่เดือนร้อนดีกว่าครับ

10. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    ซ่อมรถเพื่อใช้งานได้อย่างปกติ ค่าใช้จ่ายไม่เท่าไรหรอกครับ
    แต่ที่หมดเงินไปมากกว่าค่าตัวรถก็เพราะ .........................................................
    .................................................................................................................
    .................................................................................................................
    ฯ ล ฯ

11. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    อาจารย์มาเต็ม เห็นด้วยครับ

12. ittiphol

83
    0
    6
    ผมก็ว่างั้น คนไม่เข้าใจ ชอบพูดให้เสียกำลังใจเนอะ

มีเงินเยอะๆ จะมาซื้อเหรอง่ะมือสอง

เจอบ่อยครับกับคำพูด "เป็นไงละ ไม่ยอมดูให้ดีก่อน" ผมอยากกระแทกกลับไปจริงๆเลยว่า "แล้วมันมีรถที่เราต้องการจริงๆมาเข้าคิวให้เลือกไหมละว่ะ"
    ต่อให้ดูรถเทพแค่ไหน แต่ไม่มีตัวเลือกเลย มีแค่คันเดียวยังไงก็ต้องเอา

รถที่ผมหานะ B14 ติดแก๊สหัวฉีดสองระบบ ออโต้ ราคาไม่เกิน 13 ผมหาทั่วลำพูนเชียงใหม่ ไม่มีที่ต้องการเลย มาเจอคนที่ผมใช้นี่ละคันเดียว ยังไงมันก็ต้องเอาแล้วสภาพเห็นแล้วรักเลย แต่กลับมาโดนว่า เมื่อรถมีปัญหา เหอะๆๆ ปวดกะบาลเลยผม รถ 15 16 ปีจะให้ดีหมดไง

ปล.คนแถวบ้านพูดครับ ตอนนี้ไม่อยากคุยเรื่องรถกับเขาละ

13. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ที่ทำๆ ไปนะ ได้ที่มีอีกคันแล้วครับบ

- - - Updated - - -

ที่ทำๆ ไปนะ ได้ที่มีอีกคันแล้วครับบ

14. Nooky_B11

Nooky_B11 New Member Member

331
    2
    0
    รถเรา เราใช้ คนพูดไม่ได้ใช้ อย่าได้ไปสนใจ สมัยนี้มีปัญญามีรถขับก็โอเครแล้วค้าบ

15. jurn

jurn Member Moderator

559
    6
    18
    ช่วยเติมน้ำให้ไหมฮะ :D

อย่าได้แคร์ ผมก็โดนมาเหมือนกัน
    - ทำไม่ไม่ซื้อป้ายแดงบ้างละ
    - ทำไมไม่ซื้อรุ่นโน้นนั่นนี้บ้างละ
    - รุ่นนี้มันไม่โอนะ
    - สีมันแก่
    - ฯลฯ
    เลยโพสต์ในเฟรสบุ๊คไปซ่ะ จะรถอะไรก็ช่างมันเงินกู..จบป่ะ

16. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    บอกได้ คำเดียวครับ ว่า รถผม ถึงจะเก่า แต่ ก็ จอดไหน ไม่เคยอาย รถใหม่ รถใหม่ อายไปเลย รถใหม่ ซิ่งๆ มา โดนผม สวน หมดอะครับ ไม่เคยกลัว เลย

17. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    จบคับจารย์

18. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    รถผมเก่า ผมยอม แต่น้ำมันผมเติมใหม่ทุกวันนะฮ๊าฟๆๆๆๆๆ

19. sunnyz

sunnyz New Member Member

130
    0
    0
    อย่าไปสนเลยครับ รถเก่า(มือสอง) หรือรถใหม่ ยังไงก็ต้องซ่อมเหมือนกัน ผมขับ B14 ก็ต้องซ่อม ขนาดเจ้านายผมขับ Benz / CR-V ส่วนรุ่นพี่ขับ City ผมเห็นเค้าก็ซ่อมกันทั้งนั้น จะรถเก่า รถใหม่ ยังไงก็ต้องซ่อม ใครมาว่าผมด้วยคำเนี๊ย "ซื้อรถมือสองก็เป็นงี้แหละซ่อมตลอด" ผมก็สวนไปประจำอ่ะ "หร่อะ มือสองก็ต้องซ่อมก็ชั่ย แล้วไอมือ1ต้องซ่อมมันต่างกันมั๊ย"

20. ittiphol

83
    0
    6
    โดนจริงๆ รถกรู ตังกรู เหอะๆๆ ห้าๆๆๆ

21. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    รถเก่าแล้วไงตังกู :)

22. jr2515

jr2515 New Member Member

2
    0
    0
    เมื่อ ลา ชายชรา และเด็ก ออกเดินทาง
    > ชายชราขี่ลา คนก็ว่า กินแรงเด็ก
    > เด็กขี่ลา คนก็ว่า เป็นเด็กไม่ดี กินแรงคนแก่
    >ชายชรากับเด็กขี่ลา คนก็ว่า คนใจร้ายทรมานสัตว์
    ....อย่าได้แคร์ครับ ผมใ้ช้มือสองมา 3คันแล้ว
    ST171....AE92.....B14
    และทุกวันนี้คนเคยว่าผมแบบเจ้าของกะทู้โดนว่า
    ก็โดนยึดรถไปเรียบร้อยไปแล้วครับ
    เขาออกป้ายแดงแล้วไม่มีปัญญาผ่อนเมื่ิอปีที่แล้ว
    สู้และซ่อมกันต่อไปน่ะ....ทาเคชิ...

23. oyes789

oyes789 New Member Member

40
    0
    0
    คันนี้ก็ยังดี .... เป็นหนี้เค้าทำมัย...

24. อย่าไปคิดมาครับ..ผมก็เคยโดนคนอื่นมาพูดค่อนแคะเหมือนกัน...แต่อย่าได้แคร์ครับ...เท่ากับว่าเรามีครูด้านยานยนต์อยู่กับตัว...ขับไป ดูแลไป แก้ไขอาการไปเรื่อยๆ..ซ่อมเองจนมันดี สมบูรณ์ แล้ววันนึงมาล้างรถขัดสี เลี่ยมๆ..หล่อๆ ขับมันไปเที่ยวจอดในมุมสวยๆ แล้วลองเดินออกมาจากรถมองดูรถของเราเอง..นึกย้อนไปครับ..ตั้งแต่ได้มา ดูแลมันจนหล่อได้ขนาดนี้..แม่มมมมม..โคตรภูมิใจเลย และที่สำคัญ ใครว่าไงอย่าได้แคร์เพราะ ....ตังกู....

25. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ถ้า พี่ๆ น้าๆ บอก B13 B14 เก่า
    เเล้ว "ลุงเหลี่ยม B11" ของกระผมละ
    เก่ากว่าอีก 555+

ผมว่าอยู่ที่มุมมองคนจริงๆ ครับ
    มีเงินล้านออกรถป้ายเเดง 1 คัน
    มีเงินล้านออกรถมีสอง 2 เเสน++
    อีก 7 เเสน++ เเต่งให้หมด :D
    ปล. 7 เเสนดาวน์บ้านดีกว่า ครับ เอิ๊กๆๆ

26. nop_suphan

nop_suphan New Member Member

2
    0
    0
    ชอบคนที่บอกว่า "ถึงรถจะเก่า แต่กูก็ไม่ผ่อนน๊ะเว้ย"
    เพราะซื้อมาด้วยอารมณ์เดียวกัน เห็นมันกว้าง มันถูก มันนิ่มนวลดี
    ติดแก็สเขาไป ประหยัดสุดๆ

ขอยืมไปตอบพวกอวดรวยหน่อยน๊ะ ขอบคุณ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้