ปัญหาเครื่อง4k

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย Ke_ng ke 70, 3 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ke_ng ke 70

Ke_ng ke 70 New Member Member

18
    0
    0
    สวัสดีคับเพื่อนๆ พี่ๆ น้อง
    ผมเข้ามาหาความรู้ในเวปได้สักพักแล้ว ได้ความรู้ดีมั่ก ผมใช้ KE70 หน้าเท เครื่อง4k เดิมๆ เพิ่งได้มรดกมาจากป้า(แล้วผมจะเอารูปมาลงในดู) รถเดิมๆไม่ได้แต่งไม่กล้าเอามาโชว์
    รถใช้จิงๆแค่ 3 ปี อีก 20 กว่าจอดสนิท ใช้ก็แค่ไปตลาดอาทิตย์ละ 8 กิโล

เข้าเรื่องดีก่า
    วันนี้ตอนเช้า สตาทร์ยังปกติ ขับไปจอดไว้ในห้าง พอกลับมาจะเอารถกลับบ้าน สตาทร์เครื่อง เสียงดังผิดปกติ
    จากเติม แต่วิ่งปกติไม่เป็นไร ลองฟังดูดังแถวๆคาร์บูร ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอาราย
    รบกวน ท่านGURU ช่วยตอบที่คับ รักมากคันนี้

2. okenarak

okenarak New Member Member

245
    2
    0
    มันดังยังไงละคราบ

3. alamoz

alamoz New Member Member

29
    0
    0
    น่าจะถอดคาร์บูมาลองล้างดูนะครับ เพราะผมก็เคยเป็น พึ่งล้างเมื่ออาทิตย์ก่อนเองเลยถือโอกาศใส่กรองจานบินซะเลย ลองล้างดูนะครับ ท่าไม่หายก็คิดซะว่าล้างคาร์บูก็แล้วกัน แล้วค่อยหาสาเหตูไปเรื่อย ๆ

4. Ke_ng ke 70

18
    0
    0
    ปกติสตาทร์เครื่องแล้ว สักพักเสียงเครื่องก็จะเบาลง แต่ตอนนี้ สตาทร์แล้วเสียงเครื่องไม่เบาลงดังอยู่อย่างนั้น

5. csvb

csvb New Member Member

30
    0
    0
    สอบถามครับ เครื่องของผม 4k มีปัญหาคือ เวลาตอนเช้าๆถ้าเครื่องยังไม่ร้อนมันไม่สามาถรเร่งเครื่องได้ต้องวอมเครื่องให้ร้อน โดยใช้เวลามากกว่า5นาที ถึงจะขับได้ เป็นปรกติ ไม่ทราบว่าเครื่องเป็นอะไรครับ
    เพราะว่าเวลาตอนเช้าๆเสียเวลามากๆเลยก่อนออกไปทำงาน

6. MuhMuh

MuhMuh New Member Member

73
    0
    0
    เครื่อง 2TC ของผมก็จะเป็นแบบนี้ครับ สตาร์ทแล้วดังอยู่ราว 5-6 วินาที ก็จะเงียบลง เท่าที่สังเกตุจะเป็นที่น้ำมันเครื่องยังไม่ไปเลี้ยงทั่วถึงครับ เพราะรถผมมีเกจ์แรงดันน้ำมันเครื่อง ตอนสตาร์ทมันอยู่ที่ 0 แต่พอแป๊บนึงเกจ์จะขึ้นมาอยู่ตรงกลาง และเป็นจังหวะเดียวกับเสียงเครื่องที่นิ่มลงครับ

ลองเช็คระดับน้ำมันเครื่องนะครับ ว่าขาดไปหรือเปล่า อีกอย่างคือกรองอาจจะตัน น้ำมันเลยไม่ไปเลี้ยง
    ถ้าเพิ่งได้มา แนะนำให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง+กรอง ก่อนจะเอามาใช้งานนะครับ เพราะของพวกนี้มันอาจหมดสภาพมาแล้วก็ได้ เดี๋ยวบานปลายครับ :)

7. Ke_ng ke 70

18
    0
    0

1. เพิ่งเปลี่ยนสวิทต์น้ำมันเรื่องไป เพราะสวิทต์เสียมีน้ำมันเครื่องรั่วออกมา แต่เช็คระดับน้ำมันเครื่องดูแล้วแล้วยังอยู่ที่ระดับ F อยู่ หรือว่าต้องให้น้ำมันเครื่องสูงกว่าระดับ F

2. ผมเติมน้ำมันโซฮอล์ 91 มีส่วนรึเปล่าคับ แล้วตกลงเครื่องคาร์บูเติม น้ำมันโซฮอล์ได้ไหม

3. คุณ okenarak แนะนำว่าถ้าอยากรู้เครื่องยังฟิตไหม ให้ลองสตาทร์เครื่องแล้วถอดก้านเช็คน้ำมันเครื่องออก ถ้ามีน้ำมันพุ่งขึ้นมาแสดงว่าเครื่องหลวม ผมลองแล้วมีกระเด็นขึ้นมาบางไม่เยอะ เป็นหยดๆ(ยังงี้เครื่องสถาพยังดีอยู่รึเปล่าคับ)

8. MuhMuh

MuhMuh New Member Member

73
    0
    0
    ถ้าเดิมใช้ 91 เปลี่ยนมาเป็นโซฮอล 91 ไม่น่ามีผลที่เสียงดัง(เสียงเขก) เพราะค่า octane มันเท่ากัน แต่เค้าว่ามา(เค้าว่ามานะครับ)ว่าแอลกอฮอล์มันชะล้างดี อาจจะล้างความสกปรกมาตันที่กรองเร็วกว่าปกติ และ ถ้ามีชิ้นส่วนยางรุ่นเก่าๆ(ย้ำว่ารุ่นเก่าๆ) ในคาร์บู หรือในทางเดินน้ำมัน มันก็จะเสื่อมสภาพเร็วกว่าปกติครับ ....ผมก็ได้แต่ฟังมา แต่ก็ไม่กล้าลองเอง วันนี้ก็เลยยังเติมเบนซิน 91 ธรรมดาอยู่ครับ เพราะไม่รู้ว่าอะไรในรถเรามันเก่าเกินยุคสมัยไปบ้างแล้ว อิอิ

9. ขำ ke30

ขำ ke30 Guest

0
    0
    0
    ปัญหา4k

ความจริงแว้วการสตาร์ทรถตอนเช้าๆ เครื่องมันเย็น มันเป็นปักติของเครื่องยนต์แถบทุกชนิดที่เป็น
    ยิ่งเครื่องเราเป็นคาร์บูเรเตอร์ด้วย ย่อมเป็นเรื่องปักติ การวอมเครื่องตอนเช้าๆก่อนไปธุระสัก 5-10
    นาที จะทำให้เครื่องเราไม่โทรมเร็วด้วยและประหยัดเงินในเป๋าเราด้วย

10. Aey.

Aey. New Member Member

142
    5
    0
    มันถอดมาล้างเองได้เหรอครับ แล้วไปจ้าให้ช่างล้างแพงมั๊ย
    ใครทราบช่วยตอบด้วยครับ ของผม4K ครับ เวลาขับมา
    ร้อนๆ พอดับเครื่อง รถจะสั่นดัง"โครกๆ"จะไม่ดับง่าย
    เป็นที่ :( ป่าวครับ:(

11. sine-vanza

sine-vanza New Member Member

41
    1
    0
    " เราดับเครื่องแล้วแต่เครื่องมันยังไม่ดับ" ลองตั้งไฟให้แก่กว่านี้นิดนึงครับอาการนี้เกิดจากไฟมันอ่อน

รถผมก็เป็นตั้งไฟแก่ขึ้นนิดนึง เวลาดับเครื่องก็ปกติแล้ว

12. Ake_oldcar

Ake_oldcar New Member Member

133
    2
    0
    เรื่องดัง..ต้องฟังดู

มันมีหายจุดที่มีจะเกิดอาการ ควรหาเหตุให้เจอก่อน แล้วค่อยๆไล่ซ่อมกันไป

แต่ถ้าอยากทำ แนะนำ ควรเปลี่ยนน้ำมัมเครื่อง(เกรดสูงหน่อย)+ไส้กรอง(แท้)

ท่าไม่หาย..ลองตั้งวาวดูก่อน..ท่าไม่หายโทรมา 081-0176641

13. Ake_oldcar

133
    2
    0
    น่าจะเป็นที่ระบบไฟ..คูณใช้ระบบทองขาวอยู่อะป่าว

14. Ake_oldcar

133
    2
    0
    ถูกต้องนะค๊าบบบบบ..

15. Aey.

Aey. New Member Member

142
    5
    0
    ขอบคุณเน้อ

COLOR]ขอบคุณพี่เอก และคุณSine มากๆครับผมจะลองตั้งไฟดูครับ
    ไว้ผมจะเข้าไปเยี่ยม เว๊บบอร์ดพี่เอกนะ ครับ
    :) :)

16. การใช้นำมันโซฮอล

ผมใช้โซฮอล 95 เติมในเครื่อง 4k ในKE70 ขับจากกรุงเทพพิษณุโลกไม่มีปัญหาเลยครับและที่ผมอยู่กรุงเทพผมใช้ขับตรวจงานทุกวันไม่มีปัญหาเลยครับ ผมว่าช่วยชาติดีกว่าครับ เพราะเป็นแนวพระราชดำริครับ ของทุกอย่างเราสามารถแก้ไขได้เหมือนทุกท่านที่ใช้รถเก่ายังทำให้ดีกว่ารถใหม่ได้ไงครับ

17. okenarak

245
    2
    0

ปกติมันจะไม่ออกมาเลยละครับก็ถ้าออกมาก็คิดค่าประมาณเอานะครับแล้วน้ำมันโซฮอร์91เนียคาบิวมันจะพังนะครับเมื่อใช้ไปซักพักเดินเบามันจะมีปัญหานะครับใช้ได้แต่ไม่น่าใช้แนะนำให้เอาติดlpgดีกว่าประหยัดได้เยอะครับผมติดมาแล้วสอบถามกันได้นะครับ
    ขอโทษนะครับที่ตอบช้า

18. ขนมจีบปู

ขนมจีบปู New Member VIP

3,157
    24
    0
    ผมเติมโซฮอลแล้วรอบเดินเบาเดินไม่เรียบคับ

19. okenarak

245
    2
    0

นั้นละครับปัญหาของโซฮอล์มันจะทำให้คาบิวมีปัญหาเอามาล้างยังไม่หายเลยต้องยกเปลี่ยนถึงจะได้เรื่อง:confused:

20. kamonnawin

kamonnawin Member Member

266
    2
    18
    สอบถามนิดนึง ครับ รถผม รอบเดินเบา ไม่นิ่งเลย วูบ วาบๆ

เบาๆ ก็ดับไปเลย ใจหายหลายรอบแล้วครับ

ke15 4k 5เกียร์ครับ น่าจะเป็นอาการอะไรเอ่ย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้