B14 มีเสียงออดๆแอดๆ !?!

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Emz-b14, 23 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    รถผมมันมีเสียงดัง ออดๆแอดๆ มาจากแถวๆหัวโช้คหลังคับ(หลังขวาข้างเดียว) จะดังตอนที่โช้คยุบตัว2ข้างไม่เท่ากันคับ(ตัวถังบิดตัว) เช่น เอียงขึ้นลูกระนาด พอด้านขวาลงก็จะดัง แอดดด
    เลยอยากจะถามว่า โช้คหลังมันมีเบ้าหรือยางรองอะไรที่เปลี่ยนได้รึป่าวคับ เพราะวันก่อนถามช่าง บอกว่า มันไม่มี แล้วก็บอกว่าโช้คน่าจะเสียให้ไปลองเช็คดูดีกว่า แต่ไอเราก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่

2. samwhaha

samwhaha New Member Member

281
    8
    0
    รถผมก็เป็นคับ

3. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ใส่โช๊คยี่ห้อ รุ่น อะไรครับ :)

4. Emz-b14

197
    6
    0
    โช้ค ยี่ห้อ Fearth หน้าตาแบบนี้อ่ะคับ

5. tonsaloonb14

tonsaloonb14 New Member Member

40
    0
    0
    ผมเปลี่ยนโชคหายครับ

6. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    เข้าใจว่าเสียงเกิดจากตัวกระบอกโช๊คด้านล่าง ไปถูกับคานหลัง

จะเกิดเสียงก็เฉพาะตอนที่รถเอียง มุมแคบลง ทำให้คานหลังกับกระบอกโช๊คเข้ามาชิดกัน

วิธีแก้ขึ้นอยู่กับว่าติดมากติดน้อย :)

7. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    แบบที่พี่อาร์ตบอกก็เป็นไปได้ครับ ผมเคยเป็นตอนใส่ daiyama

หรือไม่ก็เสียงท้ายรถบิดครับ ลองหาค้ำหลังมาใส่ดู

เสียงมันหาที่มายาก ผมว่านะ ค่อยๆไล่หาไป หาไม่เจอก็เปิดเพลงดังๆ ช่วยได้ อิอิ

8. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    เป็นเสียงที่เจ้าของรถทุกคนไม่อยากได้ยินครับ....
    ตามพี่น้องข้างบน รถอายุมากหน่อย การบิดตัวของตัวถังเนื่องจากโช็คแฃ็งเกินไปก็เป็นไปได้อีกเหมือนกัน รถผมก็ดังบริเวณนี้แล่ะครับ ลองหาค้ำหลังมาใช้ดูครับ เผื่อดีขึ้น ตอนใช้โช็คตัวก่อนดังมั๊ย หรือลองปรับให้โช็คนิ่มขึ้นอีกหน่อย ถ้าไม่หายยังงัยก็ทำเป็นไม่ได้ยินก็ดีอีกแบบนะครับ ซึ่งผมใช้วิธีการนี้อยู่

9. Emz-b14

197
    6
    0
    วันนี้ลองฟังดูใหม่ จากที่ก่อนหน้านี้มันดังแค่ตอนบิดตัว ตอนนี้ มันดังทุกครั้งที่เจอหลุม(ไม่ต้องรุนแรงด้วย) ลงลูกระนาดตรงๆก็ดัง สันถนน(จะคมไม่คมก็ดัง) คือจังหวะโช้คคืนตัวอ่ะคับ ดังหมด แล้วก็เริ่มจะดังขึ้น ดังแบบกระแทกมากขึ้น ไม่ใช่แค่ ออดๆแอดๆแล้ว พี่น้องงง ^ ^

10. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    RZ1 ของผมโช๊คเดิม มันก็ดังเหมือนกันครับ จะดังตอนที่โช้คยุบตัว2ข้างไม่เท่ากันคับ

แต่ตอนวิ่งตามปกติก็ไม่ดังครับ กำลังสงสัยยางหัวโช๊ค (โช๊คหลังมันมีมั้ยครับ)

11. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ลองย้ำเบ้าโช๊คหลัง ดูก่อนนะ
    ส่วนตรงที่ คุณอาร์ต บอก ก็ลอง ก้มเช็คดูคับ
    ถ้าโดน สีถลอก มีรอย เห็นได้ชัด :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้