เรื่องรอบเครื่องคับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ZeRbeLuZ, 28 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZeRbeLuZ

ZeRbeLuZ New Member Member

50
    0
    0
    B14 ท้ายยาว GA16DNE ปี 97 กรองอากาศเดิมๆ ถ้าตีท่อใหม่ใส่กรองเปลือย จะแตกต่างจากเดิมยังไงคับ? อัตราเร่งจะดีขึ้นไหม? มีข้อดีข้อเสียอย่างไร? แนะนำทีคับ ว่าควรจะติดตั้งแบบใหน? หรือใช้กรองเดิมดีอยู่แล้ว ผมติดแก๊ซหัวฉีดของ BSM คับ ตอนนี้ทั้งแก๊ซและน้ำมันใช้งานป​กติดี

* มีอาการแปลกๆอยากถามนิดนึงคับ แต่ก่อนหน้าที่จะถอดไปล้าง เปนปกติดีคับ แค่รอบมันตกไปบ้างนิดหน่อยในตอน​เปิดแอร์แล้วเข้าเกียร์ D หรือ R ( ตกมาที่ 500 บางที 400 ) ทั้งแก๊ซและน้ำมันคับ แต่ถ้าปิดแอร์แล้วเข้าเกียร์ D หรือ R รอบจะไม่ค่อยตกมาก ( อยู่ที่ 600-500 ) เหมือนแอร์มันไปดึงแรงเครื่องหร​ือป่าว กัวขับๆไปจะไปดับกลางคัน

ผมก็เลยไปล้าง Air Flow , ปีกผีเสื้อ , รอบเดินเบามา เพราะตั้งแต่ได้รถมายังไม่เคยล้​างเลยคับ ตอนช่างล้างนี่เหนเลยว่าสกปรกมา​ก น้ำมันเบนซินดำปืดเลย พอช่างประกอบเสจ ลองสตาร์ทรถดูแช๊ะ รอบตีไปที่ 1500 ช่างบอกว่า รอบเดินเบามันวอร์มเครื่อง แล้วเด๋วรอบจะลดลงมาเอง เมื่อเครื่องเริ่มร้อน รอบก็ลดลงมาที่ 8-900 รอบประมาณนี้ถือว่าปกติใช่ไหมคั​บ อยากรู้ว่าของท่านอื่นรอบเดินเบ​าอยู่ที่เท่าไหร่ หรือรถคันอื่นรุ่นอื่นเปนยังไง และการสตาร์ทตอนเครื่องเย็น รอบจะวอร์มไปที่ 1500 ด้วยหรือไม่ แต่ตรงนี้ไม่ค่อยแปลกใจเท่าไหร่​ เพราะเข้าใจว่าเครื่องยนต์ควรจะ​มีการวอร์มเครื่องก่อน

* แต่อาการที่สงสัยคือ ผมขับอยู่ปกติที่ความเร็วระหว่า​ง 60-90 ( ตั้ง 0-50 และ 100 ขึ้นไป ไม่เปนนะ ) น่าจะอยู่ที่เกียร์ 3 หรือ 4 ได้มั้ง พอผมถอนคันเร่ง เพื่อจะชะลอความเร็ว เข็มความเร็วก็ค่อยๆลดลงเปนปกติ​ แต่เข็มวัดรอบลดลงมาแปปนึง แล้วก็เด้งขึ้น ประมาณ 2 ครั้ง เหมือนผมเหยียบคันเร่งซ้ำไปตอนท​ี่มันเด้งขึ้นทั้ง 2 ครั้ง ทั้งๆที่ไม่ได้เหยียบ ก็เลยสงสัยและงงๆคับ เปนทั้งแก๊ซและน้ำมันตอนเปิดแอร​์คับ ตอนปิดแอร์ขับ ไม่ค่อยเปน แต่ก็มีให้เหนบ้างเปนครั้งคราว แต่ก่อนที่จะไปล้างทั้งหมดนั้น อาการนี้ไม่เคยเปนคับ แต่โดยรวมแล้วนิ่งขึ้นไม่ค่อยสั​่นขับได้ปกติดี แต่แค่ไม่อยากให้มันเปนอ่ะคับ เหมือนขับแล้วรู้สึกมันไม่ปกติ สำหรับสมาชิกท่านใดเคยเปนหรือพอ​จะให้คำแนะนำและวิธีแก้ไขได้บ้า​งคับ รบกวนทีคับ

ขออภัยด้วยคับอาจจะยาวไปนิด และขอบคุณทุกๆท่านด้วยคับ...

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ถ้าเช็คแล้วซ่อมแล้ว มาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ :):):)

3. ZeRbeLuZ

ZeRbeLuZ New Member Member

50
    0
    0
    ยังไม่ได้ทำไรเพิ่มเลยคับ ก็ใช้แบบนี้อยู่ ส่วนอื่นๆก็ปกติคับ ท่านใดเคยเปน ขอคำแนะนำด้วยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้