สีแห้งช้าต้องใช้ห้องอบหรือไม่

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย mainees, 22 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    วันนี้ไปรับรถที่ทำสีหลังคา(ผุมากๆๆ) กระโปรงหลัง (มีรอยบุ๋มนิดหน่อย) สปอยเลอร์หลัง (พ่นสีอย่างเดียว) ประตูหลังขวา (เป็นรอยบุบเหมือนเปลนอนมากระขูดตรงกลางประตู) กันชนหน้า (พ่นสีอย่างเดียว) ก็ราคาถูกนะ (คิดว่า) เบ็ดเสร็จ 8,000 บาท แต่มีงานแก้เพียบ ประตูหลังซ้ายพ่นซะแล็กเกอร์ลอก (งงลอกได้ไงพึ่งพ่นหยกๆ) ได้รอยเหมือนไขควงกระแทกที่ประตูหน้าซ้าย ขอกระประตูคนขับใกล้หลังคาเป็นรอยแล็กเกอร์เดิมลอกเหมือนลอกตามเทปกาว เบาะคนขับเป็นรอยไหม้ทะลุ(สงสัยโดนลูกไฟตอนปะผุหลังคา) ผมเลยเริ่มรู้สึกว่าการซ่อมครั้งนี้ไม่ดีแล้ว แต่ก็แก้ไขยากแล้ว เจ้าของอู่ก็บอกให้เข้าไปอาทิตย์หน้าเพราะ อาทิตย์นี้ไม่อยู่ เซ็ง หลาย ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ แล้ว ได้ผลการคุยยังไงจะมาเล่าให้ฟังเพราะอู่นี้อยู่ในซอยวัดลาดปลาดุก บางบัวทอง จะได้ไม่มีใครหลงเข้าไป ส่วนที่จะถามก็คือ เจ้าของอู่คุยว่าใช้สีแห้งช้า แต่ไม่จำเป็นต้องใช้ห้องอบสี ก็เลยสงสัยว่ามีด้วยเหรอ หรือ โดนหลอก ขอบคุณครับ

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ถ้ามีรูปถ่ายจะได้ช่วยๆกันดูครับ

3. sunnyz

sunnyz New Member Member

130
    0
    0
    โห ถูกจัด

4. mainees

253
    7
    0
    ถูกจริง ถ้าทำแล้วใช้งานได้เลย แต่ไม่ใช่นะครับ
    - ประตูต้องพ่นใหม่ 2 บาน
    - กันชนหลังโดยน้ำยาอะไรไม่รู้ พึ่งพ่นมาไม่ถึง 3 เดือน ด่างเท่าฝ่ามือ
    - แล็กเกอร์ใหม่ที่พ่น โดนชิ้นงานอื่นไม่เป็นงานเก่า ลอกเท่าหัวแม่มือที่ประตู อีก 2 บาน เป็นทั้งหมด 4 บาน
    - เบาะคนขับ โดยสะเก็ดไปทะลุ 1 รู เท่าปลายนิ้วก้อย
    - สีทีเสาหลังซ้าย-ขวา สีไม่เหมือนกัน ต่อเหลื่อมทั้ง 2 ข้าง
    ผมว่าเท่ากับที่ทำไป 8,000 สูญหมด ผมต้องจ่ายใหม่แก้ไขงานทั้งหมดให้ดี เกิน 10,000 นะ เซ็งสุด รอไปเจรจากับเจ้าของอู่วันนี้ว่า จะยังไง

เซ็งครับ

5. mainees

253
    7
    0
    อื้อ แม้แต่งานง่าย ฝากระโปรงหลังที่มีสติ๊กเกอร์แปะทับ ต้องลอกอกยังพ่นไม่เนียนเลย ต้องพ่นใหม่ แค่เรื่องพ่นสีก็ 12,500 ถ้าชิ้นละ 2,500

6. devilevil

devilevil New Member Member

7
    0
    0
    แถวบ้านผมเรียกว่า ช่างหัวค...ยครับ งานสีสำหรับผมถือว่าเป็นเรื่องใหญ่เรื่องสำคัญครับ เพราะเป็นเหมือนหน้าตาของรถเราครับ แต่ถ้ารถแนว rat look ก็อีกเรื่องหนึ่งครับ

7. mainees

253
    7
    0
    มาอัพเดทชื่ออู่คับ ตอนแรกว่าจะเข้าไปให้อู่สีแก้งาน แต่ติดภารกิจมากมาย ยาว อย่างน้อย 1 เดือน (พาแม่ยายเป็นเบาหวาน ไปล้างแผลทุกวัน) และประกอบกับไม่ไว้ใจในอู่สีว่าถ้ากลับไปแก้งานที่มีปัญหา อู่จะใจดีแถมแผลกลับมาให้อีกหรือเปล่า เพราะเท่าที่ดูความรับผิดชอบในงานสำหรับผมมันต่ำมาก (ผมทำงานอิสระ แต่ไม่เคยปัดความรับผิดชอบ) ก็เลยตัดใจว่าฟาดเคาะห์ไม่เข้าไปแก้งานและ สำหรับชื่ออู่ผมไม่แน่ใจหาไม่เจอ เพราะผมผ่านอยู่เกือบทุกวัน พยายามมองหาชื่ออู่ เห็นป้ายใหญ่ขึ้นว่า "ไทยพัฒน์" เผื่อใครจะเข้าไปทำสีก็ให้นึกถึงงานที่เค้าทำให้ผมก็แล้วกัน

8. bensurat

bensurat Member Member

40
    0
    6
    เห็นใจครับ อู่ทำงานได้ แย่สุด ๆ ขอให้กลับมาเนียน ๆ เลยครับ กับอู่สีใหม่

9. mainees

253
    7
    0
    เจอชิ้นส่วนท่ถูกทำลายอีก หมุดพลาสติกที่เพดานด้านในหักคาไปอีก 2 อัน, ช่องที่ Safety balt หลังขวาหัก (ถึงหาซื้อใหม่ได้ ก็ไม่รู้ใส่ได้ไม๊ เพราะต้องสอดสาย Safty balt) แฟนผมบอก เหมือนไปจ้างให้มันพังรถตัวเองเลย พูดไม่ออกครับ

10. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ฟังแล้วเซ็งแทน
    ทำสี นี่เรื่องใหญ่ ต้อง พิจารณา กันดี ๆ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้