ขอคำปรึกษาด้วยครับ b14 2000

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 17 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    พอดีผม เพิ่งได้ b14 ปี2000 เกีย ธรรมดา LPG มาครับ พบเจอปัญหา อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ หลายคำถามหน่อยนะ

1. เวลาเปลี่ยนเกียร์จะไม่ค่อยสมูท ครับ(จะกระตุกนิดๆเวลาปล่อยคัท) อยากรู้ว่าต้องซ่อมอะไรแล้วราคาเท่าไหร่ครับ
    2. ช่วงเกีย 3 จะเข้ายากนิดนึงอะครับ(แต่เกียอื่นไม่เป็น)แก้ใขไงครับ
    3. รถผมติดแก๊สระบบดูด พอดีมีคนบอกว่าเครื่องหัวฉีดติดระบบดูดไม่ค่อยเวิร์ค แล้วอย่างงี้รถผมจะเป้นไรไหม(แต่เจ้าของเก่าติดมา 3 ปีไม่เห็นมีไรเลย)
    4.รถผมเจ้าของเก่าไม่ได้ใช้น้ำมันเลี้ยงมาประมา 8 เดือน ถ้าผมจะใช้น้ำมันเลี้ยงจะต้องซ่อมอะไรไหมครับแล้วจะเป็นอะไรหรือป่าวครับ
    5. มิเตอ บอกแก๊สในรถมันรวนๆอะครับ ทำยังไงให้มันบอกได้ตรงครับ แล้วซ่อมประมานเท่าไหร่
    6. ไฟหน้าเพชร กับ มุมส้ม ของรุ่นผม มีขายไหมครับ (หาในกุเกิ้ลไม่ค่อยเจอ เจอแต่ รุ่นปี94-99)
    7. พอดีสนใจชุดแต่งของพี่นุ อะครับ (ที่ใส่คันแดงๆอะ)ราคาทำสีพร้อมติดตั้ง เท่าไหร่ครับ

ชอบคุณล่วงหน้าครับ หลายคำถามหน่อยนะครับ ขอโทดที อิอิ...~~~

1. sulaimann

sulaimann New Member Member

118
    0
    0
    ขออนุญาตตอบเท่าที่พอทราบนะครับ ส่วนข้ออื่นรอผู้รู้มาช่วยตอบนะครับ

3. รถผมติดแก๊สระบบดูด พอดีมีคนบอกว่าเครื่องหัวฉีดติดระบบดูดไม่ค่อยเวิร์ค แล้วอย่างงี้รถผมจะเป้นไรไหม(แต่เจ้าของเก่าติดมา 3 ปีไม่เห็นมีไรเลย)

ตอบ อันนี้แล้วแต่เคสครับ รถท่านอาจจะเจอช่างเก่งจริงๆ ครับ หรือไม่เจ้าของเก่าก็โกหก อิอิ ที่ติดแล้วจบก็มี ติดแล้วมีปัญหาก็เยอ ลองไล่อ่านดูครับผม B14+ระบบดูด - ค้นหาด้วย Google คือถ้าเป็นระบบหัวฉีดมันดีกว่าตรงที่ไม่ต้องไปยุ่งหรือดัดแปลงระบบเดิมๆ อ่ะครับ กรองอากาศก็ไม่ต้องย้าย ไม่ต้องจูนบ่อยๆ อัตราการเร่งใกล้เคียงน้ำมัน

4.รถผมเจ้าของเก่าไม่ได้ใช้น้ำมันเลี้ยงมาประมา 8 เดือน ถ้าผมจะใช้น้ำมันเลี้ยงจะต้องซ่อมอะไรไหมครับแล้วจะเป็นอะไรหรือป่าวครับ

ตอบ เค้าแจ้งมั้ยครับว่าสาเหตุที่ไม่ใช้น้ำมันเพราะอะไร ปั๊มติ๊กน้ำมันเสียมั้ย หัวฉีดตันมั้ย ถ้าทุกอย่างปรกติ ท่านก็ซื้อ Solenoid Valve มาติดตั้งเพิ่ม เอาไว้ตัดน้ำมันเวลาใช้แก๊สครับ

5. มิเตอ บอกแก๊สในรถมันรวนๆอะครับ ทำยังไงให้มันบอกได้ตรงครับ แล้วซ่อมประมานเท่าไหร่

ตอบ อันนี้รถ B11 คันเก่าของผมก็เป็นครับ ระบบดูดเหมือนกัน มิเตอร์ไม่ค่อยเที่ยงครับ ผมจะอาศัยดูเข็มที่ถังเอา แล้วใช้กะเลขกิโลเอาครับ อิอิ ส่วนเรื่องซ่อม ผมว่าซื้อใหม่ยี่ห้อดีๆ ดีกว่าครับ ไม่งั้นลองติดมิเตอร์แบบติจิตองก็ได้ครับ
    A/F meter แบบตัวเลข ดิจิตอล

7. พอดีสนใจชุดแต่งของพี่นุ อะครับ (ที่ใส่คันแดงๆอะ)ราคาทำสีพร้อมติดตั้ง เท่าไหร่ครับ

ตอบ อันนี้โทรหาคุณนุ รูปหล่อได้เลยครับ เค้าไม่ดุครับ อิอิ พร้อมให้คำแนะนำดีๆ ด้วย

ขอบคุณมากครับ รอผู้รู้ท่านต่อไป

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้