เครื่อง e15et

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Deawz, 4 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Deawz

Deawz Member Member

40
    0
    6
    อยากทราบสเปคเครื่อง e15et ครับ
    แล้วเอามาลงb11ได้ไหม?
    ค่าตัวประมาณเท่าไหร่ครับ?
    ยังพอหาได้อยู่ไหมครับ?
    ผมไม่รู้เรื่องรถอ่าครับเลยอยากจะมาขอคำปรึกษาพี่ๆในบอร์ด รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

2. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    โดยส่วนตัวคิดว่าเป็นเครื่องอีก 1 ตัวที่เหมาะกับ b11 มากครับ
    แต่ปัจจุบันเครื่องหายากแล้วครับ อะไหล่บางอย่างก็หาได้ค่อนข้างยากครับ
    ราคาก็พอดูเลยครับ เห็นมีพี่ๆในคลับลงขายอยู่ครับลองหากระทู้ดูครับ

3. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ตามข้างบน ก็ประมาณนั้น เครื่องตัวนี้เหมาะกับb11ครับ แต่ด้วยเครื่องมีอายุนานมาก อะหลั่ยหายาก ไม่คุ้มที่จะวาง
    หากจะวางเอาเป็นเทอร์โบ เอาแบบข้ามสายพันธ์ ผมว่า4E-FTE จะหาเครื่องง่ายและอะหลั่ยหาได้ง่ายกว่า แล้วก็เห็นเพื่อนๆในคลับเราก็วางกันหลายคันอยู่นะ
    แต่ถ้าไม่อยากข้ามสายพันธ์ ต้องรบกวนเพื่อนๆท่านอื่นมาช่วยตอบกันอีกทีครับ เอาใจช่วยครับ

4. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    เหมาะจริงๆครับ E15ET ขับสนุกจริงๆครับ
    กับบอดี้ B11 แต่อายุเครื่องเเล้วอะไหล่ที่หายากครับ
    ถ้าชอบเทอร์โบ 4E-FTE ก็ขับสนุกเหมือนกันครับ
    (ผมก็ใช้อยู่ครับ) แต่ถ้าไม่ยึดติดกับเทอร์โบ
    GA 15 ก็อีกตัวที่เหมาะกับ B11 ครับ

5. Deawz

40
    0
    6
    แล้วถ้าไม่เปลี่ยนเครื่องอ่าครับ
    overhaul เอาจะมีวิธีเพิ่มมาได้อีกสัก70ตัวไหมครับ?

6. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    เปลี่ยนเครื่องน่าจะประหยัดมากกว่านะครับ

7. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ลองประเมินความชอบของตนเองดูก่อนครับว่า อยากได้เครื่องตัวนี้เพราะอะไร

ถ้าอยากแรง แต่ไม่มีเวลาดูแลและเช็คอาการเครื่องไม่เป็น อย่าเล่นเครื่องตัวนี้ครับ
    ลองมองพวก 4E หรือเป็น SR ไปเลยจะตอบโจทย์มากกว่า (แต่งบประมาณก็สูงกว่านะครับ)
    เพราะเครื่องปีมันใหม่และการวางเครื่องที่ไม่ตรงรุ่นจะต้องแปลงมากกว่าอยู่แล้ว

เครื่องตัวนี้ E15E-T ผมวางอยู่ อะไหล่มันหายากจริง ๆ ครับไม่เคยเห็นตามเชียงกงเป็นชิ้น ๆ เลย มีแต่เป็นตัว ๆ
    ผมใช้มา 3 ปีครึ่งแระ สิ่งที่ต้องเปลี่ยนเยอะที่สุดคือน้ำมันเครื่องกับกรองน้ำมันเครื่องนั่นแหละครับ
    แต่ที่มันไม่เป็นอะไรเพราะผมดูแลและเข้าใจมันตลอด แต่ก็ไม่ไว้ใจนะครับเลยซื้ออีกตัวมากองรอเผื่อไว้ด้วย
    สนนราคาค่าเครื่องรวมค่าวางจนรถผมวิ่งได้ อยู่ที่ 22,000 ครับ น่าจะถูกกว่าเฉพาะเครื่องโบตัวอื่นที่อยู่ที่เชียงกกงนะ

ลองประเมินดูครับว่า ต้องการแบบไหน และอะไรเหมาะกับเราที่สุด
    ไม่ว่าเครื่องตัวไหนถ้าดูแล และเข้าใจมัน ไม่ได้พังกันง่าย ๆ หรอกครับ
    ยิ่งเครื่องโบที่มันออกแบบมาให้ทนอยู่แล้ว ขับไปเถอะครับ มันเหนียว

อันนี้ส่วนตัวนะครับ
    ที่ผมวางตัวนี้เพราะไม่อยากทำอะไรกับห้องเครื่องรถครับ อยากให้มันเดิม ๆ แต่แอบแรงพอตัวบ้าง เท่านั้นเอง

8. Deawz

40
    0
    6
    อีกตัวที่ซื้อมาขายไหมครับ?
    เพราะใจจริงไม่อยากแปลงพวกแท่นเครื่องเท่าไหร่อ่ะครับ

9. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ขายครับ
    ติดต่อผมมาก็ได้ครับ โบตั๋น 086-5036999

10. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    น่านขายของได้เลยโบตั๋น :D

11. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    อันนี้ต้องย้ายกระทู้ ป่าวครับ อิอิ ล้อเล่นนะคร้า.....บ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้