B14 แก้ได้แล้วอาการกินน้ำมันมากผิดปกติ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย แมคกา, 22 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. แมคกา

แมคกา New Member Member

19
    0
    0
    หลังจากที่แอร์โฟว์เสีย เปลี่ยนแอร์โฟร์มือสอง ก็ผ่านไปได้ด้วยดีแต่อาการ ที่เกิดขึ้นร่วมกับแอร์โฟร์เสีย คือกินน้ำมันมาก เรียกว่า เข็มน้ำมันลงตามน้ำหนักเท่าเลยทีเดียว
    สอบถามช่างอู่นอก อู่ศูนย์ ก็ไม่ได้คำตอบที่ชัดเจน ลองเสริซหาข้อมูลดู มี 2 อย่างที่ควรทำ คือเปลี่ยนหัวเทียนกับ สายหัวเทียน แต่ว่าหัวเทียนก็เปลี่ยนแล้วเพราะน้ำมันท่วมหัวเทียน
    เหลือสายหัวเทียน แต่กระนั้น ก็เห้นมันยังดีอยู่ สตารท์แชะเดียวติด จะเสียตังค์ทำไมหว่า คิดกลับไปกลับมา เห้นเค้าลองกันแล้วหาย เอาว่ะ เปลี่ยนก้เปลี่ยน ^^!!
    หาดูสายหัวเทียน อีเกิ้ล อาย สายแต่งคุณภาพดีราคา ก็ 1400 น่าจะลองดู แต่ใจนึงกลัวมันไม่ได้ผล ลองสายเทียบ ดีของญี่ปุ่นมีมั้งไหม หาๆๆดูเจอ ของ yec
    ราคาไม่แพง 400 กว่าบาท ลองสั่งดู ปรากฎวันนี้เปลี่ยน แล้ว เติมน้ำมัน 10 ลิตร ลองขับดู ....เห้ย มันได้ผลอะ เข็มน้ำมันแข็งมาก รถตรูกลับมาเหมือนเดิมแล้ว เย้
    ไม่น่าเชื่อ แค่สายหัวเทียนแค่นี้ ทำให้กินน้ำมัน แบบตายอดตายอยาก อีกอย่างที่จะทำคือ ติดสายกราวไวน์ อันนี้ผมอยากพิสูจน์ดูว่าจะดีขึ้นจริงไหม

มีเรื่องเกียร์ มาฝากด้วย ของผม เกียร์อาการมันออก ครับ เข้า D แล้วต้องรอกว่าจะ รถจะวิ่ง ไปหาเจอวิธีรีเซ๊ต สมองเกียร์
    ลองทำดู เกียร์ดีขึ้นทันตาเห็นเลย โอ้วสุดยอด แต่ลองถ่ายน้ำมันไปครั้งหนึ่งแล้วก่อนหน้านี้ ตอนนี้ดีขึ้นว่าจะลองไปถ่ายอีกที
    เพือนๆลองทำดูนะครับ เผื่ออาจจะยืดอายุเกียร์ไปได้อีก ซักพักของผม 250000 โลแล้ว

2. แมคกา

19
    0
    0
    นี้ครับ วิธีรีเซ๊ตสมองเกียร์ เครดิตเวปเพือ่นบ้าน วิธี resetสมองเกียร์แบบง่ายๆครับ
    วิธี Reset สมองเกียร์ กรณีเกียร์ลวน กระตุก สั่นรอบเดินเบา ทำได้บ่อยเท่าที่ต้องการ ไม่มีปัญหาก็สามารถทำได้บ่อยครั้งตามต้องการนะครับ ทำได้เองโดยไม่ต้องเข้าอู่ครับ 8)
    1. บิดกุญแจเตรียมสตาร์ท ให้ไฟบนหน้าปัทม์ขึ้นมา (ยังไม่สตาร์เครื่องนะครับ)
    2. เหยียบแป้นคันเร่งไปจนสุด ค้างไว้ประมาณ 10 วินาที
    3. ปล่อยคันเร่ง
    4. บิดกุญแจกลับมาที่ off
    5. บิดกุญแจสตาร์ทเครื่องแบบปรกติครับ

3. maddogs25

maddogs25 New Member Member

2
    0
    0
    ขอรายละเอียดสายหัวเทียนหน่อยครับซื้อที่ไหน กำลังจะหาเปลี่ยนอยู่เลย

4. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    นี่มันของ volk ไม่ใช่หรอครับ

5. แมคกา

19
    0
    0
    ผมทำตามนี้แหละครับ ดีขึ้นจริงๆครับ

6. แมคกา

19
    0
    0
    bb-autopart ครับ ผมถามเค้าๆ บอกว่าตัวนี้ มันวัตถุดิบจากญี่ปุ่นนะครับ ประกอบไทย แต่ถ้าอย่างเอาของดี ก็ซื้อสายแท้ หรือสายแต่งดีๆก็ได้ครับ
    ส่วนสาย รุ่นนี้ ราคาถูกกว่า แต่ ขั้วในสายอาจจะไม่ตรงเหมือนของแท้ แต่พอเสียบแล้วรูมันบังคับ ให้มันตรงเองครับ ผมก็ลองดูว่าจะทนไหม
    แต่คิดว่าน่าจะทนพอดู แต่คงไม่เท่าของแท้ ๆครับ ถ้าไม่แน่ใจว่าเป้นที่สาย ซื้อเจ้าตัวนี้ ไป ลองดูก่อนก็ได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้