ถามเกี่ยวกับ SR16VE(ฝาฟ้า)กับSR20DET Avenir

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย phong, 13 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. phong

phong New Member Member

26
    1
    0
    SR16VE(ฝาฟ้า)กับSR20DET (Avenir) เครื่องสองตัวนี้ ณ เวลานี้สลับประกบฝากันได้ไหมครับ(พอดีไม่ได้เข้าดูบอร์ดมานานมากครับ)
    พอดีอยากได้ SR16DETกับSR20VE(ฝาฟ้า)

2. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เอาเฉพาะฝาวาล์ว มาใส่ได้ครับ เปลี่ยนท่อน้ำมันข้างบนใหม่

3. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    อ่อ เท่าที่เคยฟัง ผมว่าใส่ด้วยกันไม่ได้นะครับ องศาแคม และวัสดุต่างๆ มันมะเหมือนกันอะครับ แต่...ไม่แน่ใจ รอฟังคนอื่นๆ ด้วยดีฟ่า อิอิ

4. benzene

benzene New Member VIP

98
    3
    0
    ตามที่คุณ B-2 บอกเลยคับผม ถ้าหมายถึงแค่ฝาครอบวาวล์ สลับกันได้ครับ อาจต่างกันตรงที่ฝาครอบวาวล์แบบดักไอในตัวกับดักไอแยกครับ

ส่วนที่ว่าอยากสลับฝาสูบเลยมันก็ได้ครับ

หากจะสลับแต่ฝาจิงๆ ฝา VE ไปอยู่บนท่อนล่าง DET ทำรูน้ำมันไปเลี้ยงระบบ VVL ในฝาก็จบครับ จะได้เป็น SR20VE แต่กำลังอัดจะค่อนข้างต่ำครับในกรณีไม่สลับลูกสูบ 16VE มาด้วย
    ส่วนจะย้ายฝา DET ไปใส่ท่อนล่าง 16VE เดิมๆเลยก้ได้ครับ ยังไงต้องอุดตาน้ำมันที่เสื้อ 16VE ที่เอาไว้เลี้ยงระบบ VVL เดิมครับ ก้อจะได้ SR16DET

ส่วนตัวนะคับ ถ้าคิดว่าอยากได้เครื่อง 2 ตัวที่โอเค หลังจากยำสองตัวนี้ ควรอย่างน้อยๆสลับลูกสูบกันไปด้วยครับ จะได้ 20VE Hi-comp(ลูก 16VE + ก้าน 20DET/DE) กับ 16DET ที่ลดกำลังอัดด้วยลูก 20DET ครับ

SR20 SR16 - ลูก 86 mm เท่ากันครับ ต่างกันที่ ชักคับผม

ยังไงอย่าลืมหาไรจูนดีๆด้วยนะครับหลังจากรวมร่างกันแล้ว ไม่งั้นไม่น่านานครับ :) โชคดีครับ

5. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    ตามนั้นเลย ฮะ VE+T :D

6. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ตัวจริงเลยครับ พี่คนนี้ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้