ฟิวที่ปัดน้ำฝนของB14ปี2000 อยู่ตรงไหนครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย DK2318, 17 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DK2318

DK2318 New Member Member

37
    1
    0
    พอดีเมื่อวานขับรถไปทำงาน ระหว่างทางฝนตกลงมา ผมก็จะเปิดสวิตช์ที่ปัดน้ำฝน แต่มันไม่ขยับเลยครับ
    ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไร แล้วกล่องฟิวที่ปัดน้ำฝนอยู่ตรงไหนครับ ขอบคุณครับ

2. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    ผมก็ไม่รู้คับ แต่ระหว่างที่รอผู้รู้มาตอบ ลองดูที่แผงฟิวส์ก็ได้คับ

บีสิบสี่มีกล่องฟิวส์อยู่สองที่ ใต้คอนโซลฝั่งคนขับ กับในห้องเครื่องใกล้กับแบต

มีแผนผังว่าตัวไหนเป็นอะไรบอกไว้หมดคับ

3. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    พี่ครับ ระวังเป็นเหมือนผมนะครับ ตอนแรกก็นึกว่าฟิวส์ขาด พอไปดูที่กล่องฟิวส์ปรากฎว่ายังแวววิ๊งอยู่เลย เลยไปดูที่มอเตอร์ปัดน้ำฝน ถึงได้เห็นว่าเดือยยึดระหว่างหัวมอเตอร์ปัดน้ำฝน กับตัวก้าน มันเสื่อมสภาพ เลยต้องเปลี่ยนอันใหม่ ผมซื้อมา30.- ลองดูครับ ถ้าไม่ใช่ฟิวส์ :)

4. DK2318

37
    1
    0
    สงสัยจะจริงครับ ที่กล่องฟิวแต่ละตัวยังแวววิ๊ง อยู่เลย

5. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ลองเอาด้ามไขควง เคาะๆที่มอเตอร์ดูก่อนครับ บางทีมันอาจจะสกกปรกเลยติดขัดนิดหน่อย

ถ้ายังเงียบ ก็เปลี่ยนครับ ไม่เกิน400

6. DK2318

37
    1
    0
    มอเตอร์ อยู่ตรงไหนครับ ใต้ คอนโซนหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

7. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ลองเคาะๆดูครับ ถ้าไม่ขยับ ค่อยเปลี่ยน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 พฤษภาคม 2012
  8. DK2318

37
    1
    0
    สงสัยจะเสีย จริง เคราะแล้วคับไม่ขยับเลย

9. yoyo

yoyo New Member Member

15
    0
    0
    จัดปาย ถ้าเพื่อนขับบี14ก็ลองยืมมาลองดู จะได้แน่นใจไปเลย

10. Tranuki

Tranuki New Member Member

50
    1
    0
    รถผมปัดน้ำฝน อาการปัดหน่วงเวลามีปัญหา คือ มันปัดแล้วไปค้างอยู่ครึ่งทาง ไม่ทราบว่าเคสอย่างนี้ต้องดูตรงส่วนไหนครับ

11. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    กล่องปัดหน่วงสี่เหลี่ยมเล็กกว่าฝ่ามือนิดหน่อย แปะติดอยู่ตัวถังด้านคนนั่ง เปิดเก๊ะออกจึงเห็นครับ จะลองเคาะๆหรือขยับสายไฟก่อนก็ได้ เผื่อมีหลวมคลอน หากใช้ไม่ได้ ถอดไปเทียบปลั๊กเสียบที่เชียงกง ประมาณ 400+- ครับ

12. Tranuki

Tranuki New Member Member

50
    1
    0
    ขอบคุณมากครับ เดวจะไปลองแงะดูก่อน

13. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ลองเช็คดูก่อนว่ามีไฟมาที่มอเตอร์หรือป่าว ถ้ามีก็แสดงว่ามอเตอร์ไปซ่ะแล้ว แต่ถ้าไฟไม่มาก็ต้องไล่กลับไปที่กล่องคุมปัดน้ำฝน
    ส่วนกล่องคุมปัดน้ำฝนอยู่ใต้คอลโซลฝั่งคนนั่ง เปิดที่เก็บของแล้วมองไปข้างซ้าย จะเจอกล่องนี้
    ถอดออกมาย้ำตะกั่วใหม่ ทั้งหมด เพราะของผมก็เป็น ย้ำตะกั่วทั้งหมดใช้ได้ต่อมาเกือบปีและ ถ้าไม่หายคงต้อง ไปหาตามเซียงกงล่ะทีนี้
    เอาใจช่วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้