สอบถามชิ้นส่วนในรูปคับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Wat_B14, 14 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Wat_B14

Wat_B14 New Member Member

5
    0
    0
    อ้างอิงจากรูปเครื่องยนต์ของสมาชิกท่านที่เพิ่งโพสด้วยนะคับผมอยากรู้ ชิ้นส่วนที่ผมวงกลมไว้ เค้าเรียกว่าอะไรคับ แล้วทำหน้าที่อะไร ขอบคุณคับ:)

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ดูจากรูปร่างเเล่ว น่าจะเป็ฯเซ็นเซอร์วัดแรงดูดในท่อไอดีครับ ไม่แน่ใจว่าต่อไปกับระบบหัวฉีดแกสหรือป่าว

- - - Updated - - -

ดูจากรูปร่างเเล่ว น่าจะเป็ฯเซ็นเซอร์วัดแรงดูดในท่อไอดีครับ ไม่แน่ใจว่าต่อไปกับระบบหัวฉีดแกสหรือป่าว

3. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ผมเดานะ รูปร่างเหมือน เซ็นเซอร์ตัววัดแวกคั๊ม วัดบูท เลยอะคับ

4. witkie

witkie New Member Member

57
    0
    0
    เป็นอุปกรณ์ตัวหนึ่งในการจ่ายแก๊สของหม้อต้มครับ

5. ittiphol

ittiphol Member Member

83
    0
    6
    อ้าว หม้อต้มหรือครับ เขาบอกผมว่าของผมแก๊สหัวฉีด งงเหมือนกันครับ

6. sulaimann

sulaimann New Member Member

118
    0
    0
    จะระบบไหน หรือใช้ก๊าซประเภทใด ต้องมีหม้อต้มอยู่แล้วครับ

อุปกรณ์ที่เห็นมันชื่อว่า Map sensor ครับ เป็น 1 ในอุปกรณ์ของแก๊สระบบหัวฉีดครับ ทำหน้าที่คร่าวๆ ในการ วัดแรงดัน Gas และแรง Vacuum ของเครื่องยนต์ ประมวลผลไปให้ ECU อีกทีครับผม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 สิงหาคม 2012
  7. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ตามนั้นเลยครับ เพิ่มเติมนิดนึง หน้าที่หลัก คือ ปรับสัญญาณจากแรงดัน และให้กล่องแก๊ส สั่งจ่ายแก๊สที่หัวฉีดในจังหวะไฟจานจ่ายจุดระเบิด ก่อนศูนย์ตายบนไม่ให้เกิดไฟอ่อน หรือไฟแก่ เกินไป ครับ ดังนั้น ถ้ามีตัวนี้ ไม่ต้องกังวลกับการตั้งไฟจานจ่ายในระบบแก๊ส ตั้งเฉพาะน้ำมันให้พอดีนั้นเพียงพอแล้ว ถ้าไม่มี MAP sensor ตัวนี้เราจะต้องเลือกตั้งไฟให้พอดีที่น้ำมัน หรือที่แก๊ส อย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้