ช่วยด้วยช่วยตอบทีคะด่วน

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย หน่อย, 3 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. หน่อย

หน่อย New Member Member

5
    0
    0
    ร์ทถึงติด อาการนี้เป็นตั้งแต่ไม่ถอดแก๊ส
    ก็เลยเปลี่ยนไดชาร์จ ขับได้อาทิตย์เดียว ตอนนี้รถสตาร์ทไม่ติดเลย ช่างบอกไฟ+น้ำมันก็มาปรกติ อาจจะต้องเปลี่ยนแอร์โฟ อยากซ่อมให้ถูกจุดคะ หมดค่าซ่อมไป+อะไหล่2หมื่นกว่าแล้วคะ
    ช่วยทีนะคะ อาการไฟ+น้ำมันมาปรกติแต่สตาร์ทไม่ติด เป็นกับอะไร ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆคะซื้อ b14 มือ2ปี95 เกียร์ธรรมดา เครื่องga15 ตืดแก๊สlpgระบบดูด ซื้อจากกรุงเทพ เอามาใช้ที่ขอนแก่น รถมีปัญหาเยอะคะ รถวิ่งได้แต่แก๊ส น้ำมันวิ่งไม่ได้ โง่เองคะเชื่อคนขายว่าแค่ปั๊มติ๊กเสีย
    ขับถึงขอนแก่นเอาเข้าอู่เลยคะ รอบเครื่องสูงมาก ปรับยังงัยก็ไม่ลง เป็นเพราะติดแก๊สผิดวิธี ก็เลยขายชุดแก๊สทิ้งเพราะอยากกลับมาใช้น้ำมัน ปรากฏว่าต้องเปลี่ยนถังใหม่+ปั๊มติ๊ก เพราะน้ำมันบูดคาถัง
    วาล์วก็รั่วก็เลยให้ช่างเปลี่ยนประเกนฝาสูบ+หัวเทียน+เข็มหัวฉีด+กรองอากาศ ขับได้ไม่ถึงอาทิตย์เวลาติดไฟแดงหรือจะเลี้ยวรถจะดับไปเฉยๆ ต้องรอสักพักสตา

2. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    ช่วยทีนะคะ อาการไฟ+น้ำมันมาปรกติแต่สตาร์ทไม่ติด เป็นกับอะไร ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆคะซื้อ b14 มือ2ปี95 เกียร์ธรรมดา เครื่องga15 ตืดแก๊สlpgระบบดูด ซื้อจากกรุงเทพ เอามาใช้ที่ขอนแก่น รถมีปัญหาเยอะคะ รถวิ่งได้แต่แก๊ส น้ำมันวิ่งไม่ได้ โง่เองคะเชื่อคนขายว่าแค่ปั๊มติ๊กเสีย
    ขับถึงขอนแก่นเอาเข้าอู่เลยคะ รอบเครื่องสูงมาก ปรับยังงัยก็ไม่ลง เป็นเพราะติดแก๊สผิดวิธี ก็เลยขายชุดแก๊สทิ้งเพราะอยากกลับมาใช้น้ำมัน ปรากฏว่าต้องเปลี่ยนถังใหม่+ปั๊มติ๊ก เพราะน้ำมันบูดคาถัง
    วาล์วก็รั่วก็เลยให้ช่างเปลี่ยนประเกนฝาสูบ+หัวเทียน+เข็มหัวฉีด+กรองอากาศ ขับได้ไม่ถึงอาทิตย์เวลาติดไฟแดงหรือจะเลี้ยวรถจะดับไปเฉยๆ ต้องรอสักพักสตาร์ทถึงติด อาการนี้เป็นตั้งแต่ไม่ถอดแก๊ส
    ก็เลยเปลี่ยนไดชาร์จ ขับได้อาทิตย์เดียว ตอนนี้รถสตาร์ทไม่ติดเลย ช่างบอกไฟ+น้ำมันก็มาปรกติ อาจจะต้องเปลี่ยนแอร์โฟ อยากซ่อมให้ถูกจุดคะ หมดค่าซ่อมไป+อะไหล่2หมื่นกว่าแล้วคะ

ผมเรียงข้อความให้ไหม่นะคับ อิอิ

เอาใจช่วยใจเย็นๆคับ

เดี๋ยวรอเพื่อนๆมาตอบ :)

3. หน่อย

5
    0
    0
    ขอบคุณคะ มือใหม่ทั้งรถและคอมคะ

4. Narate11

Narate11 New Member Member

50
    1
    0
    สองหมื่นกว่า วางเครื่อง GA15 A/T หรือ SR20 ได้เลยนะครับ
    ไม่น่าเกี่ยวกับไดชาร์จเลย ไฟมา น้ำมันมา มนก็น่าจะติดแล้วนี่ครับ ลองล้างคาบู ดูนะครับ เปลี่ยนอู่ เครื่องคาบู ช่างที่ใหนก็น่าจะซ่อมได้หมดนะครับ
    น้ำมันบูด ไม่ถึงขนาดเปลี่ยนถังนะครับ แค่ล้างก็หายแล้วของผมจนน้ำเดือนกว่า ล้างอย่างเดียว ใช้ได้ปกติ ยังไงรีบเปลี่ยนอู่เลยครับ

สอบถามข้อมูลรถ NISSAN SENTRA 1.6 SGX 1989 ครับ

5. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เบาแล้วดับ......ลองให้ช่างล้างปีกผีเสื้อ, แอร์โฟลร์, ตัวชดเชยรอบ ดูก่อนดีกว่าครับ จากที่ฟังนั้น ไม่เกี่ยวกับ ไดรชาร์ต ไดรสตาร์ต แบ็ตเลยครับ

6. หน่อย

5
    0
    0
    ขอบคุณมากคะที่ช่วยตอบ ปีกผีเสื้อ+แอร์โฟลร์ ล้างแล้วก็ไม่ติดคะ รถเป็นเครื่องหัวฉีดคะ ต้องเปลี่ยนแอร์โฟลร์+ปีกผีเสื้อ+กล่องecuมั้ยคะ กลุ้มมากเลยคะ ซื้อรถมา2เดือนกว่าแล้ว แต่จอดตายไม่ได้ใช้เลยช่งบอกว่ารถไม่ได้ใช้น้ำมันมานานพอถอดแก๊สออกกลับมาใช้น้ำมันก็เลยเพี้ยน ขอความกรุณาสมาชิกผู้รู้ช่วยตอบทีคะ ขอบคุณมากคะ

7. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ลองเช็คจานจ่ายดูครับ

8. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    ซ่อมหมดไป สองหมื่นกว่าแล้วหรอคับผมว่าเป็นที่หัวฉีดหรือเปล่าครับ หรือจะลองหาซื้ออะไหล่มือสองมาลองเปลี่ยนดูก็ได้คัรบ ในคลับก็มีขายอยู่
    หรือไม่ก็ทางเลือกสุดท้ายหาเครื่องมือสองจากญี่ปุ่นมาลงดีไหมครับ เฉพาะเครื่อง GA15 ไม่เอาเกียร์น่าจะประมาณ 14,000 บาทนะครับ อาจจะเพิ่ม-ลดนิดหน่อย
    เครื่องเก่ายกลงไว้เป็นอะไหล่หรือขายให้อู่ไปนะครับหรือเทิร์นให้ร้านที่ซื้อเครื่องมาไปน่าจะพอได้เงินคืนบ้างนิดหน่อยนะครับ

9. Nae Naeree Song

Nae Naeree Song New Member Member

4
    0
    0
    เข้าใจความรู้สึกที่เสียตังซ่อมรถแล้วไม่หายเหมือนกันค่ะ T__T

ถังน้ำมันเรากก็เป็นเหมือนกัน สตาทร์น้ำมันไม่ติด ใช้น้ำมันไม่ได้ เปลี่ยนปั้มติ้กอาทิตย์เดียวก็เป็นอีก ครั้งแรกช่างบอกน้ำมันเน่าเลยเปลี่ยนปั้มติ้กแล้วใช้น้ำมันให้หมดแล้วเติมใหม่ อาทิตย์นึงเป็นใหม่ ให้ช่างรื้อดูอีกที เค้าบอกว่าถึงน้ำมันเป็นสนิม เพราะเราไม่ค่อยเติมน้ำมันให้สูงๆไว้ เลยเปลี่ยนปั้มติ้กเป็นครั้งที่สองในหนึ่งอาทิตย์แล้วเติมน้ำมันไว้อย่างน้องครึ่งถึงก็หายอะ ใช้มาหลายเดือนแล้ว แต่เราใช้น้ำมันแค่ตอนสตาท์อ่ะ ที่เหลือใช้แก็ส

ยังไงสู้ๆนะค่ะ

รถเราเองก็ซ่อมทุกเดือนมีอาการประหลาดๆมาประจำ เวลาเสียก็แอบเซ็งเบาๆ แต่คิดว่าถ้าซ่อมได้ก็ซ่อมใช้ไป แต่พอซ่อมหายก็ไม่อยากเปลี่ยนแระ ใช้ไปก็ดี ^__^

10. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ผมว่าถ้ามีโอกาส เอารถเข้า กทม. มาลองเช็คดู น่าจะดีกว่านะครับ เพราะอู่แถวๆ นั้น สมาชิกคงจะไม่ค่อยมีคนรู้จักหรือจะสามารถแนะนำได้เท่าไรอะคับ

11. หน่อย

5
    0
    0
    ขอบคุณสมาชิกทุกท่านมากคะ ที่ช่วยแนะนำ ตอนนี้กำลังหาชุดแอร์โฟลคะ ช่างบอกน่าจะเป็นกับแอร์โฟลคะ ถ้าสมาชิกท่านใดมีที่ไม่ใช้จะขายขอเบอร์ติดต่อด้วยนะคะ ไม่เอาแบบที่เคยใช้กับรถติดแก๊สนะคะ และชุดพรมขึ้นรูปที่อยู่ในที่เก็บของท้ายรถด้วยคะ ขอบคุณมากคะ

12. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    เอาใจช่วยครับ เพื่อนๆที่อยู่ใกล้ขอนแก่นช่วยแนะนำอู่กันหน่อยครับ

13. sulaimann

sulaimann New Member Member

118
    0
    0
    ติดระบบดูดเหรอครับ แล้วเค้าย้ายกรองอากาศให้มั้ยครับ

เป็นไปได้ครับที่ Air flow อาจเสียเพราะผมเคยอ่านเจอถ้าติดระบบดูด Air flow ไปไวครับ ส่วน Air Flow ลองดูเชียงกงที่เขาขายกันในเว็บก็ได้ครับ ถ้าของ GA15 ไม่แพงครับ 1200-1800 แต่ถ้า GA16 ราคาต่างกันพอสมควร

ผมว่าถ้าแก้ปัญหาจบแล้ว เปลี่ยนไปติดหัวฉีดดีกว่าครับ มันไม่ไปยุ่งกับระบบเดิมมากนัก ผมว่าระบบดูด มันไม่เหมาะกับ B14 เอามากๆ (ถ้าช่างไม่มีความชำนาญพอ)

เอาใจช่วยครับ ถ้าซ่อมจบ คุณจะรัก B14 ไปอีกนาน

14. ซื้อมาจาก กรุงเทพฯ รถโดนน้ำท่วมหรือเปล่าครับ มาย้อมแมวขายครับ

15. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    สู้ๆ ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้