+++ ขอความเห็นครับพี่ น้อง เกี่ยวกับ JAZZ HYBRID ^^ +++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย DUKE_68, 6 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    [video=youtube;Y-tCbtksE-k]http://www.youtube.com/watch?v=Y-tCbtksE-k[/video]

พี่ น้อง มีความเห็นอย่างไรกับเทคโนโลยีไฮบริด กับตลาดรถยนต์ของไทยในปัจจุบัน ทั้งของโตโยต้า และฮอนด้า
    เทคโนโลยีไฮบริดมีความเหมาะสมขนาดไหนแล้วในประเทศไทย ทั้งในด้านความคุ้มค่า สมรรถนะ ไปจนถึงการซ่อมบำรุง กับราคาที่เปิดมา

รายละเอียด HONDA JAZZ HYBRID : >>
    > Honda JAZZ HYBRID :1.3 IMA CVT : 768,000 บาท รับประกัน 5 ปี + รับสิทธิ์รถคันแรก

ใครเคยลองขับหรือใช้งานแล้วบ้าง ขอความคิดเห็นด้วยครับ พอดีสนใจอยากลองมาใช้ ขอบคุณทุกท่านครับ ^^

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 สิงหาคม 2012
  2. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    โอเคนะกับราคา ว่าจะโดนเหมือนกัน แต่รอสีเหลืองก่อน

ไม่แน่ใจนะ เห็นได้ยินว่าโลละ 2 บาท

ผิดถูกยังไง ขออภัยด้วยครับ

3. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    เคยคิดในใจว่าjazz hybrid จะทำราคาออกมาแพงกว่านี้ซะอีก ดีนะที่ราคาไม่สูงมาก แถมได้สิทธิรถคันแรกอีก น่าซื้อจริงๆ
    แต่หลังจากหมดรับประกัน5ปีนี้สิ ค่าอะไหล่ ความยุ่งยากในการซ่อมบำรุง ไม่รู้ว่าจะเยอะแค่ไหน คงต้องศึกษาก่อนตัดสินใจ

4. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    คือ ได้ยิน(เค๊าเล่าว่า) ประมาณ 5 ปีขึ้นไป(พ้นระยะประกัน) แบตเตอรี่จะเสื่อม ต้องเปลี่ยนใหม่ในราคาเกือบแสนบาท จริงหรือมั่ว ชัวร์หรือไม่? แล้วถ้าประกอบในประเทศไทยแล้ว ราคาอะหลี่ยจะไม่ถูกลงหรือครับ :-0

5. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    ผมมองว่าที่แบตมันแพงเกือบแสนนั่นอาจจะเป็นราคาในปัจจุบัน แต่ถ้าอีก5ปี เทคโนโลยีก็เก่าลงไป ราคาก็น่าจะถูกลงตามไปด้วยครับ คาดว่าจะเป็นแบบนั่นนะครับ เพราะอย่างสมัยก่อน มือถือเครื่องหนึ่งเป็นแสน เดี่ยวนี้ 900 บาท ก็มีขายครับ

6. ZaKao

ZaKao Member VIP

445
    15
    18
    ผมว่ากับราคาและความประหยัดฟังได้เลย คาดไว้ตอนแรกว่าราคาน่าจะ เกือบล้าน แต่เปิดตัวมา ตกใจเลยครับ แต่ก็แอบคิดเล็กๆกับราคาแบตเตอรี่ว่าราคามันจะเท่าไหร่ แล้วถ้าเสื่อมแล้วต้องเปลี่ยนเลยไหม จะบวมแบบแบตโทรศัพท์รึป่าว ผมให้คะแนน จากตัวผมเองนะครับ 8.5 เต็ม 10 ขาดไป 1.5 เนื่องจาก เรื่องแบต โดยรวมผมว่าคุ้มค่ามากครับ

7. น่าใช้จะตาย เทคโนโลยีใหม่ ๆ อย่าเพิ่งไปกลัวมันก่อนที่จะได้ใช้เลยครับ แบตมันคงจะไม่พังปุ๊บปั๊บแบบนั้นหรอก
    เพราะที่ฟัง ๆ ดูคนที่เค้าบอกว่า "เค้าว่ามา" ก็ยังไม่เห็นมีใครเคยขับ Hybrid สักคนเลยนะ

8. KMnO4

KMnO4 Member Member

173
    1
    18
    แจ๊สเปิดราคามา ทำเอาลังเลเหมือนกัน ตอนแรกนึกว่าจะเกือบล้าน ..... จากที่เล็งพรีอุสไว้ เปลี่ยนใจเลย

เครื่องแค่ 1,300 น่าจะประหยัดกว่าพรีอุสที่เครื่อง 1,800 นะ ..... แต่ผมไม่แน่ใจว่า 2 รุ่นนี้ น้ำหนักตัวต่างกันเท่าไร ส่วนเรื่องเทคโนโลยี ผมว่าไม่น่าจะต่างกันเท่าไร

ส่วนตัวแอบชอบซีวิคไฮบริด ...เห็นมีขายที่ประเทศเพื่อนบ้านเรา ... ไม่รู้ฮอนด้าไทยมีแผนจะเอามาขายบ้างรึเปล่า ^^ ...... :eek:

9. Tum_Wizard

Tum_Wizard Member Member

425
    1
    18
    ราคาแบตประมาณ 7หมื่นบาทครับ
    รับประกัน 5 ปีถ้าเสื่อมสภาพ เปลี่ยนฟรี
    หลังจากนั้น เสียตัง 55+

10. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ถ้ารถใช้วิ่งงานเยอะ ภายใน 5 ปี ช่วงระยะรับประกัน จะคุ้มมากครับ

11. TETAE FOR LIFE

TETAE FOR LIFE New Member VIP

335
    16
    0
    รู้แค่ว่า ใช้ตัวรองทอปประกอบไทยมาทำครับ แต่ใส่แอร์ออโต้แบบตัวนำเข้ามาให้ด้วย
    และไม่มียางอะไหล่ แต่มีชุดปะยางมาให้แทนครับ

12. Terr_Impreza

Terr_Impreza New Member Member

24
    0
    1
    น่าสนใจมากเลยครับ
    จากที่ไปจอง Swift Eco ไว้ ตอนนี้ชักลังเลแล้วครับ 555
    รบกวนถามเพิ่มนิดนึงนะครับ ว่าจองแล้วกว่าจะได้รถนานมั้ยครับ

13. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    จองตอนนี้ บางศูนย์น่าจะถึงต้นปีหน้าได้รถครับ

คิดไปคิดมา ราคาก็พอได้ครับ แต่ค่าดูแลก็แพงหน่อย หักลบกลบหนี้กันแล้ว ค่าใช้จ่ายกับเจ้าตัวนี้กับแจ๊สตัวธรรมดาผมว่าไม่แตกต่าง คิดเสียว่าลดการปล่อยไอเสีย แต่ได้ของเสียเป็นแบตมาแทน :D

14. DUKE_68

6,189
    129
    63
    ศูนย์สะพานใหม่ ผมจองไปเดือนนึง ได้รถสิ้นเดือนนี้ครับ ใครอยากได้ติดต่อมาเลยครับ 084-1000068 สีขาว จองไป 5000.- แต่พอดียังไม่ได้ขายคันเก่า เลยจะขายใบจองก่อน

15. Kart-1

Kart-1 Member VIP Media

567
    7
    18
    ลองไปทดสอบมาแล้วครับวิ่งในกทม.ตั้งแต่เช้ายันบ่าย เจอทั้งรถติดและขึ้นด่วนวิ่ง120
    เฉลี่ยออกมาที่17-18โลลิตร เพราะเครื่องตัวนี้CCน้อยแค่1300 แต่ความแรงไม่แพ้ตัวเครื่องเพรียวๆ1500CCเลยครับ
    ลองชั่งใจดูครับกับรถ ECO CAR แต่ Jazzได้บอดีที่ใหญ่กว่า

16. น่าสน.....อยากลองขับบ้างจัง

17. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    แล้วถ้าแบตเสื่อม แล้วไม่เปลี่ยนแบต รถจะวิ่งได้แบบปกติไหมครับหรือต้องจอดเลยไปไหนต่อไม่ได้-----อยากรู้เฉยๆครับผม^^

18. AOFMOTORSPORT

AOFMOTORSPORT New Member Member

460
    8
    0
    น่าสนใจมาก ตอนแรกคิดว่าราคาจะสูงกว่านี้

19. Twisty

Twisty New Member Member

98
    1
    0
    ลองศึกษารายละเอียดการทำงานของระบบไฮบริดของแจ๊สดูคับ แล้วจะตัดสินใจง่ายขึ้นคับ

20. tbase

tbase New Member Member

71
    2
    0
    สำหรับผู้ที่จะซื้อรถ Hybrid นะครับ ถ้าคุณใช้รถวันนึงไม่ถึง 30 กิโล และไม่ได้ใช้รถในเมือง (รถติด) บอกได้เลยว่าไม่คุ้มครับ ถ้าไม่ได้วิ่งก็ควรจะสตาร์ทวันสองวันครั้งไม่งั้นแบตจะอายุสั้นครับ

21. pop vr4

pop vr4 Member VIP

989
    19
    18
    ลองคิดย้อนกลับไปเรื่องแบตเตอรี่นะครับ เมื่อ6-7ปีที่แล้วมีแบเตอรี่แบบแห้งเข้ามา รู้สึกจะชื่อยี่ห้อOptimaราคาตกลูกละ15,000-20,000บาท ปัจจุบันก็ราคาน่าจะไม่ถูกลงไปกว่านี้มากนัก(รถเครื่องเสียงจะนิยมใช้กัน)
    ซึ่งในตอนนั้นรถทุกคันยังใช้แบตที่ต้องเติมน้ำกลั่นกันเกือบแทบทุกคัน ลองมาดูปัจจุบันนี้ครับแบตเตอรี่แบบเติมน้ำกลั่นแทบจะหาไม่ค่อยได้แล้วครับ
    ก็ภาวนาให้ผูผลิตแบตเตอรี่ได้พัฒนาเร็วๆจะได้ใช้Hybridแบบไม่ต้องกลัวกันครับ

22. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ผมได้ดูเขาเทสในรายการ ทีวี นะ เห็นว่า แบตเตอรี่ เมื่อมีปัญหา ค่าใช้จ่าย +- 65000 บาทครับ

23. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    FIT Hybrid ที่ สุขุมวิทครับ

24. numnumRS13

numnumRS13 Member Moderator VIP

347
    10
    18
    ซื้อALMERA แล้วติดLPG ประหยัดกว่าป่าว

25. ผมไปถามมาแล้วครับแบตรับประกัน 5 ปี แต่อายุการใช้งานเซลบอก 10 ปี

26. love _Evo

love _Evo New Member Privilege

56
    2
    0
    จากที่เพิ่งอบรมมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว jazzตัวนี้น่าใช้เหมือนกันครับ ตัวแบตเตอรี่รับประกัน5ปี ไม่จำกัดระยะทาง หลังจาก5ปีไปแล้ว
    ราคา ค่าตัวของแบตเตอรี่ IMA มีค่าตัว 65000บาท โดยที่ต้องนำแบตลูกเก่ามาเทริน ถ้าลูกค้าไม่นำมาเทรินทาง Honda จะไม่ขายให้
    ทางเขาบอกว่าจะเอาไปทำลายอย่างถูกวิธี แต่ในความคิดผม ผมเองมองว่า หลังจาก5ปีไปแล้วอะไรก็เกิดขึ้นได้ยิ่งสำหรับคนที่ใช้งานรถใน
    ระยะทางที่สั้นยิ่งไม่คุ้มเลยเพราะไหนจะค่าบำรุงรักษาหลังหมดประกันแล้ว สิ่งที่น่ากลัวคือแบตเตอรี่คุณต้องเสียเงินก้อนใหญ่ ในการเปลี่ยนมัน
    (สำหรับคนมีตังค์คงไม่ซีเรียส) ถ้าจะเอาประหยัดเลยและค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาผมอยากให้มอง All new City ตัวใหม่ที่มีการติดตั้งแก๊ส CNG
    มาจากโรงงาน เลยแถมคุณยังได้สมรรถนะของเครื่องยนต์ 1500 ซีซี อีกด้วยแล้วการติดตั้งแก๊สจากโรงงานมานั้นปลอดภัยอย่างแน่นอนครับ
    แล้วระบบไฟฟ้าต่างๆไม่จุกจิกมากมาย เหมือน jazz ครับ
    แต่ถ้ารออีกหน่อย (ผมเห็นอาจารย์ที่ศูนย์Hondaบางชันพูดกันว่า) จะมี Brio ซีดานปลายปีนี้ออกมาให้เห็นกันนะครับ ผมเองยังไม่แน่ใจนัก แต่ที่รู้ๆเดี๋ยว CRV
    จะเปิดตัวใหม่ครับ

27. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ไม่แน่ใจเรื่องถังแก๊สนะครับ แต่ถ้าตามมาตรฐานมันก็ต้องมีการเปลี่ยนตามระยะเวลาหรือปล่าวครับ :D

28. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    ถ้าหมดประกันแล้วแบตฯเสื่อมน่าจะติดแก้สได้นะครับ เห็นมี Toyota Estima Hybrid และ Alphard Hybrid ใช้วิธีนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้