ลมเข้าช่องแอร์ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ittiphol, 14 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ittiphol

ittiphol Member Member

83
    0
    6
    คือผมลองวิ่งไม่เปิดแอร์ จะได้กลิ่นแอร์ออกมาเป็นลมเบาๆ เป็นลมเหมือนที่กดปิดลมหมุนเวียนในรถ ถ้าเปิดให้ลมเข้าก็จะแรงหน่อย ถ้าปิด ก็จะมีลมเข้าเบาๆ

มันปกติหรือไม่ครับ ถ้าไม่ปกติ จะแก้ได้ไหมครับผม

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    น่าจะสายดึงตู้แบ่งลมมันปิดไม่สนิทครับ

3. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    อันนี้ไม่เคย อัพไปก่อนหล่ะกันครับ

4. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    ที่บอกว่าปิดแอร์ คงหมายถึงไม่ได้เปิดพัดลมโบลเวอร์ด้วยน๊ะครับ
    ถ้าเป็นเช่นนั้นแล้ว ยังมีลมเบา ๆ ออกมาอีก ก็น่าจะเกิดจะบานสวิงสำหรับปิดเปิดลมนอกรถ
    วิธีแก้ก็คือ ถอดตู้โบลเวอร์ออกมา แล้วเปลี่ยนฟองน้ำที่บานสวิง เนื่องจากของเก่าเปื่อยหมดแล้วล๊ะครับ

5. ittiphol

ittiphol Member Member

83
    0
    6
    น่าจะเป็นตามนี้แน่ๆเลย คือผมปิดแอร์ครับ แต่มีลมออกมา ตู้โบลเวอร์ ถอดยากไหมครับผม

6. sulaimann

sulaimann New Member Member

118
    0
    0
    ขอบคุณมากครับอาจารย์ และเจ้าของกระทู้ด้วยครับ เพราะอันนี้ของผมก็เป็นยังไม่ได้ทำเลยครับ เวลาขับเร็วปิดแอร์แต่มีลมเข้ามา เวลารถติดขับไปจ่อตูดพวกรถกระบะ รถเมล์ กลิ่นเข้ารถเต็มเลยครับ

ถ้าทำอย่างอาจารย์บอก แสดงว่าต้องถือโอกาสล้างตู้ เติมน้ำยาใหม่เลยใช่มั้ยครับ หรือมีวิธีที่ ทำได้โดยไม่ต้องถอดตู้มั้ยครับ

ส่วนที่ท่าน 1ST ว่า "น่าจะสายดึงตู้แบ่งลมมันปิดไม่สนิทครับ" อันนี้ก็น่าคิดครับ ตอนแรกช่างแอร์ก็เคยบอกผมอย่างนี้เหมือนกันครับ

7. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    ตู้แอร์จะประกอบไปด้วย 3 ส่วนด้วยกัน คือ
    1. ตู้โบลเวอร์ (อยู่ซ้ายมือ)
    2. ตู้คอล์ยเย็น (อยู่ตรงกลาง)
    3. ตู้แบ่งลม (อยู่ขวามือ)

ตู้โบลเวอร์สามารถถอดได้เลย วิธีการก็คือ
    1. ถอดเก๊ะเก็บของออกก่อน
    2. ถอดน๊อตยึดตู้โบลเวอร์ เป็นน๊อตเบอร์สิบ มีสามตัว ด้านบนหนึ่งตัวบนและด้านล่างอีกสองตัว
    3. ขยับตู้โบลเวอร์นิดหน่อย ก็ออกมาได้แล้วครับ

8. sulaimann

sulaimann New Member Member

118
    0
    0
    ขอบคุณครับอาจารย์ เดี๋ยวจะรีบไปจัดการเลยครับ ไม่ไหวแล้ว ตามตูดรถเมล์ที เวียนหัวเลยครับ แหม...ถ้ารู้ว่าง่ายอย่างจัดไปนานแล้ว อิอิ

9. pkea

pkea New Member Member

54
    0
    0
    ผมเอาที่พันท่อแอร์มาแปะตรงช่องลมตรงที่ปัดน้ำฝนเอา เวลาปิดแอร์ไม่มีลมเข้า แต่ถ้าเปิดกระจกไม่รู้ลมมันออกมาเบาๆ ทางช่องแอร์ได้ยังไง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้