เรื่องตัดสปริงกับสปริงโหลด และเรือนไมล์ B14

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ZeRbeLuZ, 30 กรกฎาคม 2012

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZeRbeLuZ

ZeRbeLuZ New Member Member

50
    0
    0
    ผมใช้โช๊คและสปริงเดิมทั้ง 4 ต้น แต่คู่หน้าตัดสปริงลงมา 1.5 นิ้ว ก็เกาะถนนใช้ได้ เข้าโค้งก็โอเค คงเปนเพราะหน้ามันต่ำลง แต่มีเด้งบ้าง ถ้ามาเร็วแล้วขึ้นลูกระนาด ก็มีกระแทกบ้าง และบางเส้นทางที่ถนนขรุขระ ก็สะเทือนบ้าง มีเสียงดัง ตึงๆบ้าง ( เสียงตึงๆนี้เปนเฉพาะทางขรุขระมีหลุมบ้าง อยากได้คำแนะนำว่าควรจะแก้ไขยังไง? ) แต่ถนนทางเรียบก็โอเคไม่มีปัญหา ผมใส่ล้อขอบ 15 ยาง 195 55 15 เติมลม 32 ทั้ง 4 ล้อคับ ส่วนมากใช้งานคนเดียว ไม่มีใครนั่ง เลยอยากถามเพื่อนๆสมาชิกที่เคยใช้ทั้งแบบตัดสปริง กับใส่สปริงโหลดที่มีความเตี้ยเท่าๆกัน ว่ามันแตกต่างกันอย่างไร และแบบใหนดีกว่า หรือถ้าใส่สปริงโหลดดีกว่าตัดสปริง มีท่านใดต้องการขายเฉพาะคู่หน้า หรือทั้ง 4 ต้น รบกวนลงรายละเอียดและลงรูปไว้เลยคับ

ส่วนอีกเรื่องคือเรือนไมล์เดิมๆ B14 วัดรอบมันเพี้ยน คือสวิงไปมาตลอด นอกนั้นใช้ได้ปกติ ไฟติดครบ ผมเลยไปหาซื้อตรงรุ่นตัวนอกที่เซียงกงบางนามาใช้ แต่มันไม่มีนาฬิกา Digital ตรงวัดรอบ และไมล์ความเร็วมีแค่ 180 คับ ของเดิมมันมี 220 นี่นา แต่ผมคงกดไม่ถึงอยู่แล้ว เลยอยากรู้ว่าตัววัดรอบมันซ่อมได้ไหม แล้วถ้าซ่อมได้ อาการนี้มันจะเปนอีกไหม ขอคำแนะนำร้านหรือที่เค้ารับซ่อมเรือนไมล์ด้วยคับ เคยหาข้อมูลอ่าน เค้าบอกให้แงะและถอดตัววัดรอบออกมา และบักรีย้ำเข้าไป แต่ผมไม่กล้าทำ กลัวจะเละและพังมากกว่าเดิมคับ

สุดท้ายคับ มีร้านใหนที่เซียนเฉพาะเรื่องช่วงล่างของ B14 โดยตรงไหมคับ ช่วยแนะนำที จะลองเข้าไปให้เช๊คดูว่ามีอะไรเสื่อมบ้าง และควรจะต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง อยากให้ช่วงล่างมันแน่นๆอ่ะ ขับจะได้สบายใจ ใช้รถได้นานๆ

ขอบคุณทุกท่านด้วยคับ

ผมอยู่แถวอ่อนนุชคับ บอกสถานที่ร้านและเบอร์โทรด้วยนะคับ ใกล้ไกลไม่เปนไรคับ ไปได้หมด ขอแค่ทำแล้วสบายใจแฮปปี้ก็พอ...

2. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    มีร้านรับซ่อมเรือนไมล์ แถวเมืองทองธานี แจ้งวัฒนะ ครับ น่าจะสามารถซ่อมได้ เพราะเป็นร้านรับซ่อมโดยตรง เคยดูจาก SpeedChannelThailand.com แต่เค้าขึ้นป้ายว่า "ซ่อม ทำ ไม" ก็ งงๆว่า เขียนผิดหรือเปล่า เห็นบอกในรายการว่า Search Google เจอ ส่วนข้ออื่นรอท่านนะครับ

3. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    แนะนำจอไมล์เปลี่ยนใหม่ดีกว่านะครับ จะได้จบๆไป ใช้ได้ยาวๆ ที่เอาไปซ่อมจะเสียไอ้ตรงถอดเข้าถอดออกเนี่ยแหละครับ
    ส่วนเรื่องตัดสปริง กับสปริงโหลด เอาเป็นว่า ผมแนะนำ โช๊ค KYB NEW SR SPACIAL คู่กับ สปิงโหลด H&R นะครับ ลองหามาใช้ดู :biggrin1:

4. ZeRbeLuZ

ZeRbeLuZ New Member Member

50
    0
    0
    งบไม่ถึงอ่ะคับ สำหรับโช๊คแต่ง ตอนนี้อยากหาสปริงโหลดสัก 1.5 นิ้ว มาใส่กะโช๊คเดิมอ่ะ ว่าจะเปนยังไง ท่านใดต้องการขายลงไว้เลยคับ

< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้