เครื่องใหม่ มาพร้อมกับโลกร้อน (เพิ่มเติม)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Deawz Sunny ZX, 16 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    ถามเพิ่มเติมครับ (23/7/55)
    ถ้ามีหม้อน้ำ 2 ใบ ขนาดเท่ากันทั้งความหนาความกว้างความยาว ใบนึงเป็นช่องเดียว กับ อีกใบนึงไป2ช่องควรเลือกใช้หม้อน้ำใบไหนดีครับ
    -------------------------------------------------------------------------------
    ขอประสบการณ์จากพี่ๆ Sunny Thailand เรื่องความร้อนด้วยครับ

ความมีอยู่ว่า ผมเอา rz1 ไปวาง sr20ve มาตอนนี้กำลังมีปัญหาเรื่องความร้อนครับ คือตอนวางเครื่องใหม่ไม่ได้เปลี่ยนหม้อน้ำ
    ซึ่งหม้น้ำเดิมติดรถมันเป็นหม้อน้ำ 2 ช่องคอเล็ก ผมก็ดำเนินการไปทำเป็นคอใหม่ และก็ใช้มาได้สักพัก พบว่า ความร้อนขึ้น
    ทั้งตอนรถติด และตอนความเร็วประมาน 150 ขึ้นไป ประกอบกับตอนนี้หม้อน้ำเดิมรั่วปะแล้วปะอีก ทนไม่ไหวแล้วครับขับรถไม่มีความสุข
    เลยคิดจะทำหม้อน้ำใหม่ เท่าทีคิดๆไว้ก็ประมานนี้ครับ
    1) เอาหม้อน้ำเดิมไปเปลี่ยนรังผึ้งใหม่(ทองแดง) สอบถามราคาช่างตีประมาณ 4,000 บาท
    2) ทำหม้อน้ำอลุมิเนียม
    2.1) โดยสร้างขึ้นใหม่ทั้งใบขนานเท่าใบเดิม 2 ช่อง ช่างตีประมาน 6,500 บาท
    2.2) ใช้รังผึ้งมือ2ของ E46 หรือ Zafira ทำฝาใหม่ + บังลม พัดลมเราหาเอง ช่างตี 7,000 บาท
    2.3) ใช้รังผึ้งมือ2ของ E46 หรือ Zafira ทำฝาใหม่ + บังลม + พัดลม 1 คู่ ช่างตี 8,500 บาท
    (โจทย์มีอยู่ว่าพื้นที่ระหว่างหม้อน้ำกับเครื่องมันน้อยมาก
    ยังไงก็คงต้องเอาไว้ใต้คานเหมือนเดิม จะปล่อยห้อยลงก็ติดคานกลาง)
    รูปประกอบครับ จากฝาวาวล์ถึงคานบนประมาณ 20 CM ครับ
    หรือพี่ๆมีวิธีอื่นๆได้โปรดช่วยแนะนำผมทีครับ คืออยากทำครั้งเดียวให้จบเรื่องความร้อนไปเลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กรกฎาคม 2012
  2. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ผมเลือกข้อ2.1ก็พอเพียงครับ

3. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ผมว่า 2.1 ก็น่าจะจบนะครับ หม้อน้ำมิเนียม ฝาบนและฝาล่างก็มิเนียม แค่นี้ก็น่าจะทำให้ระบายความร้อนได้ดีมากๆๆๆ และระบายดีกว่าทองเหลืองแน่นอนครับ

4. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    2.1อีกเสียงครับ ก็น่าจะเพียงพอ

5. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ของผม เอา หม้อน้ำเดิม SR ไปตีฝาบนล่างใหม่ ประมาณ 3500 คับ

6. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ไม่รู้จะเลือกข้อไหนเลย.....

+ แนะนำรังผึ้งใหม่ไปเลย มีให้เลือกเพียบ น่าจะประมาณ 3-4พัน 1ช่อง 2ช่อง 3ช่อง กว้าง ยาว หนา เลือกได้หมด

+ บังลม ถ้าหมายถึงโครงพัดลม ก็ใช้แบบพลาสติกที่ติดมากับพัดลมก็ได้

+ เข้าใจว่าการตีฝาบนล่างเป็นมิเนียม ไม่ได้ช่วยเรื่องระบายความร้อนซักเท่าไร เพียงแต่ช่วยให้ทนไม่แตกไม่รั่วครับ :)

7. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ตามเฮียไปครับ
    เคยถามร้านทำหม้อน้ำมิเนียม ใช้รังผึ้งใหม่ 2ช่อง ขาวจั๊ว ของb14ครับ 5500

8. pongfish360

pongfish360 New Member Member

374
    6
    0
    ของพี่เปลื่ยนแต่หลอดทองแดงใหม่แป็น 2 ช่องตาถี่ๆ ชื่อมาประมาณ 2800 ใช้ฝาเดิมประกบบนล่าง ประมาณอีก 500
    ห้องเครื่องพี่ก็เล็กเหมือนกันพอเอาอยู่นะ
    แต่ถ้างบเหลือตีหม้อน้ำมิเนียมทั้งใบ ประมาณ5000-6000 ร้านอยู่ในเชียงกงหลักสี่ ไปไม่ถูกมาหาพี่ที่ทำงานเดี๋ยวพาไป

9. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    หม้อน้ำ sr มัน 2 ช่องหรือช่องเดียวครับ เคยลองไปหาหม้อรุ่นตรงรุ่น vvl มันช่องเดียว
    ถ้าได้แบบของพี่ผมประหยัดไปได้เยอะเลยครับ

- - - Updated - - -

หม้อน้ำ sr มัน 2 ช่องหรือช่องเดียวครับ เคยลองไปหาหม้อรุ่นตรงรุ่น vvl มันช่องเดียว
    ถ้าได้แบบของพี่ผมประหยัดไปได้เยอะเลยครับ

10. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    พี่ครับ 3 - 4 พัน นี่เป็นมิเนียมหรือทองเหลืองอ่ะครับ แล้วมีฝาแล้วใช่มั้ยครับ

11. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    มีร้านแนะนำมั้ยครับ จะลองเข้าไปดูครับ

12. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    พี่ป๋องมีเบอร์ติดต่อมั้ยครับ จะลองโทรไปก่อน

13. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ที่เชียกงหลักสี่มีร้านขายพวกรังผึ้งอยู่อ่ะ

ได้มาแล้วเอาไปทำฝาบนหลังมิเนียนได้เลย

14. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    สรุปคุยกับพี่หมออาร์ตแล้วเลยให้พี่แกหาของให้ครับ ขอบคุณครับพี่อ๊าด

15. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

เข้าใจว่าหม้อน้ำนิสสันเครื่อง SR ไม่มีแบบ 2ช่อง

เป็นแบบช่องเดียว แต่เป็นช่องใหญ่ครับ :)

16. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ...เจ็บมาเยอะ...5555555555555555

17. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    เจ็บตามๆกันไปฮ่ะ

18. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    เพิ่มเติมครับ

19. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ผมว่าลองไล่ปัญหาจากต้นเหตุดีกว่านะครับ ว่า ฮีทเพราะอะไร

DET ผมใช้หม้อน้ำSR คอใหญ่ ไม่ได้แปลงอะไร ในเมืองหรือนอกเมืองก็ไม่เคยตัวร้อนนะครับ
    ขนาดมีอินเตอร์ใหญ่ๆมาบัง ไหนจะแผงแอร์อีก
    วิ่งแก๊ส/น้ำมัน รอบสูงๆ ปกติดี

อยากให้ลองเช็คทีละจุดนะครับ
    พัดลมไฟฟ้าทำงานปกติรึเปล่า
    ระบบน้ำอุดตันจากตะกรันสนิมรึเปล่า
    วาล์วน้ำ เทอร์โม (บางทีก็เปิดไม่สุด ปิดก็ไม่สนิท )
    ถ้าติดแก๊ส ก็ต้องไล่ทางน้ำเข้าออกหม้อต้มด้วย ว่าถูกทางหรือเปล่า
    หาที่ต้นเหตุก่อนครับ ถ้าระบบไม่สมบูรณ์ เอาหม้อน้ำอะไรมาใส่ก็ไม่จบ
    ถ้าเครื่องสมบูรณ์ ไม่ได้โมมากมายอะไร หม้อน้ำSRคอใหญ่เดิมๆ ผมว่า "เอาอยู่"

ราคาราวๆ 2000+ แล้วแต่ความเนียน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้