สอบถามเกี่ยวกับ sr20vvl

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย นายปณิทัศน์ สุขภาพ, 15 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมขอเรื่องเลยละกันนะครับ ผมกำลังสนใจนำเครื่องSR20VVLและSR20VETครับว่าจะนำมาว่างใน NISSAN B12 ตอนนี้ผมว่างSR20DEอยู่นะครับอยากจะเปลี่ยนเครื่องนะครับเพราะเครืองเดิมก็ใช้งานมา7ปีแล้วที่อยู่ในเมืองไทยนะครับไม่รวมที่ญี่ปุ่นซึ่งไม่รู้ว่ากี่ปีเข้าไปแล้วจึงอยากจะลองเปลี่ยนเครื่องตัวใหม่ใหม่เทคโนโลยีใหม่ใหม่ดูบางครับ
    คำถามคือ
    1.SR20vvl ราคาเท่าไหรพร้องวาง
    2.ว่างอู่ไหนที่วายสายคบคบและจบจบ
    3.สอบถามผู้ที่เคยได้ทดลองใช้เครื่องตัวนี้ครับว่าเป็นอย่างไรกินน้ำมันกี่กิโลต่อลิตรอัตตราเร่งเป็นอย่างไรเทคเปิดไหมรถวิ่งดีกว่าเดิมหรือเปล่าครับ
    4.SR20vet ราคาเท่าไหรพร้องวาง(ถ้าไม่มีต้องสั่งญี่ปุ่นต้องสั่งแบบอย่างไรตัดมาแบบยกหัวหรือเปล่าราคาค่านำเข้าเท่าไหรบวกค่าภาษีมูลค่าเพิ่มแล้วนะครับ)
    5.ว่างอู่ไหนที่วายสายคบคบและจบจบ
    6.สอบถามผู้ที่เคยได้ทดลองใช้เครื่องตัวนี้ครับว่าเป็นอย่างไรกินน้ำมันกี่กิโลต่อลิตรอัตตราเร่งเป็นอย่างไรเทคเปิดไหมรถวิ่งดีกว่าเดิมหรือเปล่าครับ

1. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    เป็นคำถามที่น่าติดตามครับ รอผู้เฃี่ยวชาญมาให้ข้อมูลด้วยคนครับ กำลังจะวางอยู่พอดี

2. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    1. VVL ท่านจะใช้เกียร์เดิมที่ติดรถมั๊ยครับ ถ้าใช้ ราคาเครื่องพร้อมวาง + อะไหล่อื่น ๆ เล็กน้อย ไม่เกิน 30 k ครับ ขับต่อได้เลย กินน้ำมัน พอ ๆ กับ DE
    2. VVL ถ้าใช้เกียร์ที่มากะเครื่องใหม่เข้าใจว่าเป็น auto CVT และชุดชิพอะไรนั่นแล่ะ พร้อมกับ หน้าปัด คันเกียร์ครบชุด ราคาของ 25 k ค่า วาง ไม่เกิน 5 k ค่าวายริ่งสายไฟ ประมาณ 5 k +-นิดหน่อย (อาจไม่จบ และปวดใจสุด ๆ ถ้าจบก็จะมันส์สุด ๆ)
    3. ผมใช้ GA16DE > SR20DE > SR20VE VVL NEO โดยใช้เกียร์ธรรมดาเล็กเต็ดเริ่มจาก DE เมื่อ ใช้ VE ก็ยังใช้เกียร์เดิม ความแตกต่าง DE กะ VE มีรู้สึกได้ในรอบสูงเกิน 4000 รอบ ครับ ความสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง VE เปลืองกว่านิด ๆ ไม่มาก น้ำมัน 48 ลิตรวิ่งได้ราว ๆ 350 โล แก๊ส LPG หัวฉีด จูนบางนิดหน่อย 48 ลิตร วิ่งได้ราว 400-450 km ขับขี่ปกติ
    4. ส่วนเครื่อง VET ไม่ทราบรอท่านอื่นช่วยให้ข้อมูลครับ.

3. ขอบคุณนะครับที่ขอมูลมาครับกำลังรอขอมูลเพิ่มเติมอยู่นะครับ

4. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    มีลุ้นๆมาติดตามอีกคน

5. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
  6. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    VET. ถ้าให้ดี ควรมาทั้งหัว คือรื้อสายไฟมาแบบ ยกชุด พร้อมอุปกรณ์ ครบ ๆ จะดีมาก
    ส่วนราคา ให้หมอ อาร์ตอะไหล่ยนต์ มาตอบ ดีกว่าฮะ :D

7. ถูกครับผมคิดว่าเครื่อง SR20 VET นะครับ อยากได้แบบมาทั้งหัวเลยจะไดจบง่ายง่ายครับสวนราคาค่าตัวนี้ผมยังไม่รู้เลยว่าท่าไหรนะครับ ใครพอรู้ค่าตัวช่วยที่นะครับ

8. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    SR20VET เครื่องหายากมาก เอาแค่ DET ก็พอแล้วครับ

9. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    ขอตอบด้วยคนครับ เก็บไว้คนเดียวมานานมาก :cry::cry::cry::cry::cry:
    ข้อมูลทั้งหมดจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ
    ตอบ ค่าเครื่องพร้อมเกียร์(cvt)และอุปกรณืมาแบบครบ 30,000 บาท

ตอบ เข้าใจว่าเดิมพี่วาง sr อยู่แล้ว แท่นไม่น่าจะทำเยอะดีไม่ดีลงได้เลย ประเด็นนี้ไม่น่าห่วง
    ที่น่าห่วงก็เรื่องสายไฟ ส่วนตัวผมได้ช่างคำ ซึ่งผมมั่นใจว่าถ้าของมาครบ ช่างคำนี้แหละเดินไฟครบแน่ๆ
    คือตั้งแต่วิ่งมายังไม่เคยเจอปัญหาเรื่องเกียร์ + - ใช้ได้เป็นปกติครับ

ตอบ รถผมอย่าเรียกว่ากินเลยดีกว่าครับ ปล้นกันเลยดีกว่า รถติดมากๆๆๆๆๆในเมือง
    เส้นทางรามอินทราไปสะพานควาย (วิ่งได้ไม่เกิน 40 ) 5โลลิตรครับป๋ม นอกเมืองยังไม่เคยลอง

ตอบ ไม่มีข้อมูลครับ

ปล.ส่วนตัวผมหลังจากที่สนองNeedแล้ว พบว่า กูไม่น่าเลย น่าจะลง det หรือไม่ก็ de ธรรมดา แต่ปัญหาอยู่ตรงที่ det น่าจะต้องทำช่าวงล่างอีกเยอะมากครับงบไม่พอ แต่ถ้า de มันก็จะธรรมดาไปเลยเลือก ve ขับมันที่ 4000 รอบขึ้นไป แต่ถ้าใช้ D มันจะอืดมากกๆๆไม่รู้ว่าเป็นกันทุกคันมั้ย ไม่ทันใจวัยรุ่น ถ้าจะเอาขับสนุก เกียร์ธรรมดามันก่ากันเยอะะะะะ

เพิ่มเติมอีกนิดครับ ตอนนี้ rz-1 ของผมมีปัญาเรื่องความร้อนสงสัยมันชอบตัว H ดูเรื่องพื้นที่ระหว่างหม้อน้ำกับเครื่องด้วยก็ดีครับ
    เผื่อหม้อน้ำ + พัดลมไม่พอ จะได้มีพื้นที่เหลือขยายหม้อน้ำ + พัดลม

10. yeanjaba

yeanjaba New Member Member

97
    1
    0
    ผมก็ใช้vvl. cvt อยู่ครับรถติดก็กินน้ำจริงๆหละครับ! ระบบไอเสียผมยังของเครื่องเดิมใส่เกียร์D
    แรกๆก็อืดนิดๆหละครับพอรอบเริ่มมาก็ไม่อืดแล้วครับ!

11. วันเสาร์นี้ผมจะไปสอบถามราคาค่าตัวเครื่องครับที่เชียงกงบางนาครับ

12. yeanjaba

yeanjaba New Member Member

97
    1
    0
    ติดตามชมครับ!
    อยากรู้เหมือนกันครับว่าค่าตัวเท่าไร
    แต่คงหลายตัง

13. RAY RC.

RAY RC. New Member Member

57
    0
    0
    เก็บความรู้ครับ

14. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    ร้านแถวนวลจันทร์ ปลายเดือนมิถุนายน 55
    มี NISSAN FF SR20 VVL NEO 6A/T 206แรงม้าเข้ามา 1 ตัว

15. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เคยเช็คราคาเครื่อง VET เล่นๆ ครับ ราคาเครื่องอยู่ที่ประมาณ 110,000 บวกลบนิดหน่อยครับ

16. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    หูย....ราคาแรง .. เครื่องต้องแรงจัดน่าดู

17. Sunny_N_Slowly

Sunny_N_Slowly New Member Member

164
    0
    0
    ..แสนหนึ่งหมื่น..อูยยย..

- - - Updated - - -

..แสนหนึ่งหมื่น..อูยยย..

18. DECIRO

DECIRO New Member Member

28
    0
    0
    ราคาหัวตัด หรือ เครื่องพร้อมเกียร์ครับ

19. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
  20. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    แล้วที่ผมสั่งราคาราชการ เขาเปิดมา 42,000 แต่เขาขอเพิ่มเป็น 45,000 เผื่อขาดเหลืออะไรนิดหน่อยจะได้หาเพิ่มให้ได้
    เขาบอกว่า เป็นเครื่อง SR20VET A/T 4WD อยู่ใน X-trail ใช่ตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ

21. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ใช่เเล้วครับอาจารย์ อยู่ในตัว X-Trail GT ครับ 280 ม้า

22. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ผมไม่แน่ใจนะครับอาจารย์ เพราะมะเคยเห็นตัวจริงเหมือนกันอะครับ ตอนนั้นฟังแค่ราคาก็....หยุดๆๆๆๆ

23. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    ีup ขึ้นมาหน่อย

ไม่รู้ท่าน จขกท.เลือกเครื่องตัวไหนหรือข้อมูลไปถึงไหนแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้