B18B

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย tg_recycle, 14 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tg_recycle

tg_recycle New Member Member

20
    0
    0
    พอได้ B18B m/t มาในสภาพที่ไม่มีเกียร์ กล่อง เพลา จานจ่าย สายไฟไม่ตัด ไม่ทราบว่าน่าลงทุนต่อยอดมั๊ยครับ ถ้าจะชนเกียร์ธรรมดาน่ะครับ

2. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    เดี๋ยวไปตามพี่ๆมาช่วยตอบให้นะคับ รอแป๊บ ^ ^

3. tg_recycle

20
    0
    0
    เรื่องของเรื่องคือ เครื่องตัวนี้เมื่อปีที่แล้วที่อู่รถลูกค้าที่ผมไปซื้อของเก่าประจำ ไปเจอว่ามีคนซื้อเครื่องตัวนี้มาจากบางนา ราคาไม่รู้ เพื่อที่จะเอาเกียร์ธรรมดา กับกล่องและจานจ่ายออกไป ผ่านมา 1 ปี แล้วทราบว่าลูกค้าไม่เอาคืนเพราะขายรถไปแล้ว ผมก็เลยซื้อมาในราคาชั่งกิโล ตอนแรกหวังจะเอาคอมแอร์ไว้ใช้ เพราะมันน่าจะใส่กันได้กับ d16y8 ของผม อีกอย่างมันก็ไม่มีเลขเครื่องด้วย แต่มาคิดดูอีกที เครื่องกับฝาสูบก็ยังไม่เคยเปิด สายไปก็ไม่ตัด ปลั๊กครบทุกตัว รถก็ไม่ได้กะขาย เลขเครื่องก็ไม่น่าจำเป็นเท่าไหร่ สำหรับผม เครื่องมือก็มี น่าจะลองวางเครื่องเอง เลยมีความคิดจะเอามาปั้นต่อ แต่ที่ผมไม่รู้คือ ถ้าอะไหล่พวกเกียร์ กล่องมันหาไม่ได้ เราจะเอาพวก b18c หรือ b20b หรืออื่น ๆ มาทดแทนได้ไหม แล้วงบน่าจะซักเท่าไหร่ ถ้าแพงก็จะได้ขายทิ้งไปซื้อ b20 มาลงแทน แล้วหาเกียร์ธรรมดาชนเอา เพราะผมต้องการทำเครื่องเกียร์ธรรมดา แต่เทคสำหรับผมไม่สำคัญ ทุกวันนี้ก็ไม่ค่อยลากจนเทคเปิดอยู่แล้ว ลูกสองคนแล้วต้องรักษาชีวิตไว้ก่อน
    ในบอร์ดนี้คนรู้เรื่องเครื่องเยอะ ช่วยกันหน่อยนะครับ

4. Interista

Interista New Member Member

1,112
    1
    0
    น่าจะเอาเกียร์ b16 18 มาใส่ด้วยกันได้นะครับ ><"

5. tg_recycle

20
    0
    0
    แล้วกล่องล่ะครับ

6. indy-72

indy-72 New Member Moderator

366
    0
    0
    เกียร์ธรรมดาไม่เต็ด หมื่นหก หมื่นเจ็ด
    ชุดกระบองเกียร์อีก
    ชุดคลัช หวี ขาเหยียบ ปั้มบน ปั้มล่าง
    เพลา ซ้ายขวา กลาง
    กล่องECU
    แบ็คเก็ทเครื่อง เกียร์ อีก

งบใช้ได้เลยนะครับ

7. tg_recycle

20
    0
    0
    ตอนนี้เป็นเกียร์ธรรมดา D16Y8 อยู่ครับ น่าจะต้องซื้อเกียร์ กล่อง เพลา ส่วนแท่นเกียร์แปลงเอาไม่น่ายาก
    สองหมื่นอยู่มั๊ย และถ้าเอามาทำต่อน่าจะคุ้มมั๊ย หรือจะหา B20 มาวางแล้วขายตัวนี้ออกไปดี

8. Interista

Interista New Member Member

1,112
    1
    0
    เรื่องกล่อง ผมไม่แน่ใจ

แต่ผมว่าหา b20 วาง ดีกว่าอ่า

9. tg_recycle

20
    0
    0
    หรือว่าจะต้องขายตัวนี้ทิ้งจริง ๆ เสียดายจัง

10. coupe@1.6

[email protected] New Member Member

423
    1
    0
    หาเครื่องที่มันครบๆวางดีกว่าไม๊ครับ เลขเครื่องก็มี ไม่ต้องปวดหัวด้วย.....

11. tg_recycle

20
    0
    0
    อยากจะประหยัดเงินน่ะครับ เห็นว่าได้เครื่องมาถูกน่ะครับ ถ้าไม่เวิร์คก็ต้องรับสภาพครับ

12. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ถ้าสิ่งที่ต้องเพิ่มมามันต้องเสียตังค์ถึงสี่หมื่น ผมว่าวาง B20 ออโต้ดีกว่า จับดม LPG ซะ จบ ถูก ประหยัด ขับสบาย กำลังเหลือๆสำหรับรถครอบครัว

13. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    ฺB18B มันไม่มีเทคมะช่ายเหรอ ได้มาไม่ครบเดินต่อลำบากนะ

14. Darkitem

Darkitem New Member Member

97
    0
    0
    จะปล่อยเกียร์ mt ประกบ d16y8 ฝากบอกด้วยนะครับพี่

15. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    B18B คือเครื่องแคมคู่ 1800 cc ไม่มีเทค เกียใช้ร่วมกับ B อื่นๆได้ แต่ใช้ กับ d16Y ไม่ได้ กล่องแนะนำให้หาของเดิมๆมาใส่ แต่น่าจะหายาก
    รถที่มีเครื่องตัวนี้ออกมาจากศูนย์เลยคือ EK ตัว 1.8 เป็นตัวที่ขายในบ้านเรา ต้องลองโพลสถามหาดุว่าใครยกเครื่องออกแล้วเก็บไว้
    ที่แนะนำให้เอาของเดิมเพราะ จะได้ไม่ต้องจูน ไม่ต้องเสียค่าวายสาย แต่ถ้าให้แนะนำก็คงแนะนำ หา B20 มาวางจะดีกว่า ซีซีเยอะกว่า ยังไงก็ได้เปรียบ

16. tg_recycle

20
    0
    0
    ตัดใจขายเครื่องตัวนี้ทิ้งแล้วครับ กลัวจะไม่คุ้ม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้