ทรอบถามเรื่องไฟน้ำมันเครื่องหน้าเรือนไมล์คับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ZeRbeLuZ, 18 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZeRbeLuZ

ZeRbeLuZ New Member Member

50
    0
    0
    ปกติบิดกุญแจกำลังสตาร์ท ไฟจะโชว์ครบคับ พึ่งจะมาสังเกตว่า ไฟโชว์น้ำมันเครื่อง บางครั้งก็ติด บางครั้งก็ไม่ติด แกะเรือนไมล์ออกมาดู หลอดไฟก็ไม่ขาด ลองสลับกับดวงอื่นก็เปนเหมือนกัน ลองเช็คดูก้านวัดน้ำมันเครื่องก็ปกติคับ

น่าจะพึ่งเปนสักอาทิตย์กว่าๆ ก่อนหน้านี้ไม่เคยเปน พึ่งติดแก๊สมาได้ 1 เดือน ใช้งานได้ปกติไม่มีปัญหา ทั้งแก๊สและน้ำมันคับ ใช้รถทุกวันคับ แต่แค่สงสัยว่าทำไมมันติดบ้างไม่ติดบ้าง ท่านใดเคยเปน หรือท่านใดมีข้อแนะนำ รบกวนทีคับ

กลัวว่ามันจะลามไปส่วนอื่นด้วยหรือป่าว กังวลนิดๆ ขอบคุณทุกท่านด้วยคับ

2. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    ถ้าเรือนไมล์ปกติ ก็สวิทช์แรงดันน้ำมันเครื่องบริเวณเหนือกรองน้ำมันเครื่อง อาจชำรุดหรือปลั๊กเสียบหลวมคลอน ลองขยับดูครับ

3. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    สาเหตุไฟติด ๆ ดับ ๆ มาจากแรงดันน้ำมันกับเซนเซอร์มันทำงานไม่สัมพันธ์กันครับ 1. แรงดันน้ำมันเครื่องต่ำ (สาเหตุ : กรองเครื่องใกล้จะตัน, น้ำมันเครื่องเหลือน้อย, ปั๊มน้ำมันเครื่องเริ่มแก่อยากกลับบ้านเก่า) 2. ถ้าข้อ 1 ปกติ ก็เป็นที่สวิทซ์แรงดัน ครับ
    ไม่ว่าจะเป็นด้วยสาเหตุใด ควรปรับแก้ให้ปกติโดยเร็วไม่อย่างงั้นได้ยกเครื่องใหม่นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้