ขอคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่าน SR20de high port & low port

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย yordchai_1040, 15 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yordchai_1040

yordchai_1040 New Member Member

36
    0
    0
    เรื่องมันดังนี้ครับ
    รถ b14 ยกเครื่องลง เนื่องจากรับประทานน้ำมันเครื่อง
    ตกลงกันกับอู่เพื่อนกันว่า เอา sr20 de ลง
    เครื่องมา ก็ทำการแปลงโน่นแปลงนี่ จนลงสำเร็จได้ด้วยดี เครื่องติดวิ่งได้ ขับปกติ
    แต่ดันมีปัญหาน้ำดันออกหม้อน้ำ เพื่อนบอก สงสัยประเก็นฝารั่ว เดี๋ยวสั่งตัวใหม่มาแทนเลย:p
    หนึ่งอาทิตย์ผ่านไป เครื่องใหม่มา ยกใส่เข้าไป ลองติดเครื่อง อ้าว เป็นเหมือนกันเลย น้ำดัน:cry::cry:
    เพื่อนช่างบอก งั้นรออีกตัวก็แล้วกัน สองอาทิตย์ผ่าน ยังหาไม่ได้ ร้านที่กรุงเทพ บอกยังหาไม่ได้ มีแต่ตัวที่เป็น high port ตัว low port
    ที่กองอยู่ที่อู่เพื่อนยังหาไม่ได้ :mad::mad: งานเข้า สองเดือนกว่ารถยังอยู่ที่เดิม เงินลงไปห้าหมื่นกว่าแล้ว(เครื่องกับเกียร์และค่าวางกับเดินสาย เพลาขับ 45000 ทำช่วงล่างใหม่หมด 10000 ยังไม่รวมด้านหลัง):cry::cry::cry:
    เข้าเรื่องครับ ผมนะอยากให้จบนะครับ รถนะก็ไม่ได้รีบใช้ ยังมีอีกคัน แต่เบื่อนะครับ เลยอยากถามแนวทาง
    1. เอาตัว high port ที่มีของเลย มาใส่จะดีกว่าไม๊ มันต้องดัดแปลงแท่นเครื่องหรือระบบอะไรที่ต่างจากที่ทำมาใส่เครื่อง low port(เพื่อนมันบอก เครื่องเก่าแล้วเอามาทำไม :cry: เก่าแต่มันใช้งานได้ดี ก็เอาแล้วโว้ย;);))
    2. ยอมรื้อฝาตัวที่กองอยู่ที่อู่ ดูสภาพ ถ้าแค่ประเก็นแตก ก็เปลี่ยนใหม่ จะได้ยกเครื่องใส่คืน ถ้าฝาโก่งก็ปิดฝาส่งคืนร้าน(แต่ไอ้เพื่อนผม มันยังอิดออด เพราะเสียเวลาทำรถอื่นอีกเต็มอู่ มันคงอยากให้ร้านส่งตัวใหม่มาให้ มันจะได้ใส่เลยทีเดียวไม่ต้องเสียเวลา)
    3. อดทนรอไป จนกว่าจะหาเครื่อง low port ตัวอื่นได้
    เล่ายาวเลย อิ อิ จุดประสงค์ในการใช้งานก็ปกติทั่วๆไป ขับไม่เร็ว แก่แล้ว ที่วางเครื่องตัวนี้ เพียงแต่ต้องการอัตราเร่งที่ดีขึ้นกว่าเครื่องเดิมอีกสักหน่อย ไม่ได้ซิ่งอะไรครับ
    ขอบพระคุณล่วงหน้า สำหรับข้อชี้แนะครับ

2. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ความต่าง การใช้งานไม่เท่าไรครับ ของให้ได้เครื่องมาสภาพดี ปีใหม่ๆ พอ
    แท่นเครื่องใช้ตัวเดียวกัน

3. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    น่าเห็นใจจริงๆ
    ถ้าเอาตัวที่ฝาโก่งมาทำต่อกลัวจะไม่จบ
    เป็นผมจะรอเครมเครื่องตัวใหม่ดีกว่าไม่ว่าจะเป็นhighหรือlow ของให้สมบูรณ์เป็นพอครับ
    เอาใจช่วยครับ

4. yordchai_1040

yordchai_1040 New Member Member

36
    0
    0
    แล้วถ้าเอาตัว sr20ve มาแทนได้ไม๊ โดยใช้เกียร์ออโตที่ติดมากับเครื่อง sr20de(เป็นเกียร์ออโตแบบใช้สายดึงครับ) ไม่เอาเกียร์ cvt นะครับ จะใส่กันได้หรือเปล่าครับ

5. kiamsak

kiamsak New Member Member

1
    0
    0
    เอาใจช่วยครับ ลงSR20DE ออโต้ เหมือนกัน ใช้มา ๒ ปี กล่องไหม้ไป ๒ กล่อง ถ้าจะให้ดีหาเครื่องที่ปีใหม่ๆ ดีกว่าครับอะไหล่หาง่าย ส่วนถ้าจะเอา ตัวVE ชนออโต้ของเดิม ผมว่าเอาชนเกียร์ธรรมดาจบกว่าครับ

6. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ใส่กันได้ครับ

7. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ท่านใช้แก๊สมั๊ยครับ ถ้าใช้ ให้เปิดฝาหม้อน้ำดมกลิ่นน้ำดู ถ้าเหม็นแก๊ส (ดิบ) หม้อต้มแก๊สรั่วครับ ผมเคยรั่ว เจอน้ำดันออก เปลี่ยนฝาก็แล้ว เปลี่ยนเครื่องก็แล้ว แต่เปลี่ยนหม้อต้ม หายเลยครับ หม้อต้มผมใช้ MAGIC III (แต่ยี่ห้ออื่นก็มีโอกาสรั่วเหมือนกันครับ)ทดสอบโดย ใช้น้ำมัน และเปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อน้ำ พร้อมไล่อากาศจากหม้อน้ำให้เรียบร้อย แล้วใช้น้ำมันต่อซักสัปดาห์ (ห้ามใช้แก๊สเด็ดขาดครับ) มันดันออกไหม แต่หากท่านรถยังไม่ได้ติดแก๊ส ก็ความเห็นพี่น้องข้างบนก็โอนะครับ

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    รอเครื่องใหม่
    จะ high port & low ผมว่าไม่ซีเรียจนะ
    ขอให้เครื่องมา สุขภาพดี ทั้งภายนอกและภายใน จะดีมาก

9. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    พี่โอ็ต ve ชน Auto มาตอบเองเลยครับ

10. yordchai_1040

36
    0
    0
    หาเครื่อง vvl ฝาดำได้แล้วครับ กำลังส่งมา เพิ่มตังอีกสองพัน ไม่เป็นไร งานจะได้เดินสักที
    ชนกับเกียร์ออโตของ de ที่นอนกองอยู่ที่อู่ เกียร์ลองขับดูแล้วตอนที่วางเครื่องครั้งแรก ก็ไม่มีปัญหา ใช้งานปกติ
    ไม่อยากยุ่งกับ cvt เพราะรถใช้เดินทางไกล เอาแบบง่ายๆดีกว่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้