สอบถามวิธีการเช็คสภาพรถครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Killerboy, 3 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Killerboy

Killerboy New Member Member

6
    0
    0
    ต้องออกตัวก่อนเลยว่าผมไม่รู้เรื่องรถเลย
    แต่เมื่อจะได้รถมา(อีโว7) สิ่งที่ต้องเช็คสภาพรถที่ได้มาในเรื่องของตัวรถว่าสภาพโอเคไหม
    ชัชซี เคยตัดเคยผ่ามาไหม จะต้องดูตรงไหนเรียบร้อยไหมฯลฯ
    สังเกตุยังไง หากมีข้อมูลอยุ่แล้วต้องขออภัยจริงๆครับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    หลักๆให้เช็คความสมบูรณ์ของเครื่องยนต์ก่อน ของเหลวต่างๆเปลี่ยนถ่ายใหม่ สายพานต่างๆเปลี่ยนนับอายุงานใหม่ครับ
    ส่วนบอดี้ ต้องรื้อพหรมออกดูเป็นกาตรวจสอบที่ยาก และ ต้องมีความชำนาญครับ
    เบื้องต้นก็ยกรถขึ้นhoistดูความผิดปกติต่างๆ และ ฟังเสียง ทดลองขับดู ก็จะพอบอกได้ประมาณหนึ่งครับ
    เรื่องบอดี้นี้วิธีที่เช็คได้อีกอย่าง คือ ถ้าเรารู้ว่ารถแปลงมาจากอู่ไหนแน่นอนแล้ว ก็จะดูว่าอู่นั้นๆน่าเชื่อถือมากน้อยแค่ไหน
    ถ้ามาจากอู่ที่เชือถือได้ ก็สบายใจได้ ไม่ต้องเช็คอะไรมากครับ

- - - Updated - - -

หลักๆให้เช็คความสมบูรณ์ของเครื่องยนต์ก่อน ของเหลวต่างๆเปลี่ยนถ่ายใหม่ สายพานต่างๆเปลี่ยนนับอายุงานใหม่ครับ
    ส่วนบอดี้ ต้องรื้อพหรมออกดูเป็นกาตรวจสอบที่ยาก และ ต้องมีความชำนาญครับ
    เบื้องต้นก็ยกรถขึ้นhoistดูความผิดปกติต่างๆ และ ฟังเสียง ทดลองขับดู ก็จะพอบอกได้ประมาณหนึ่งครับ
    เรื่องบอดี้นี้วิธีที่เช็คได้อีกอย่าง คือ ถ้าเรารู้ว่ารถแปลงมาจากอู่ไหนแน่นอนแล้ว ก็จะดูว่าอู่นั้นๆน่าเชื่อถือมากน้อยแค่ไหน
    ถ้ามาจากอู่ที่เชือถือได้ ก็สบายใจได้ ไม่ต้องเช็คอะไรมากครับ

3. Killerboy

6
    0
    0
    อ่อ ขอบคุณมากครับ

ถ้าได้รถมาจะนำมาให้ดูกันครับ
    ผมเองก็ไม่มีความรู้ด้านนี้ ต้องขอรบกวนด้วยนะครับ

4. Killerboy

6
    0
    0
    นี่คือรถที่จะได้มาน่ะครับ
    พอดีไม่ค่อยสะดวกมากนักเลยไม่ได้ ถ่ายภาพเลย

View attachment 1748381

5. Killerboy

6
    0
    0
  6. Killerboy

6
    0
    0
    เรื่องเครื่องผมไม่รู้ข้อมูลอ่ะครับ ใครที่ดูแล้วคุ้นๆ ว่ามันมีข้อมูลยังไงรบกวน ขอข้อมูลหน่อยนะครับ
    ผมรู้แค่ว่าเครื่องมันปี 2006

7. Killerboy

6
    0
    0
    ด้านในท้ายรถครับ
    View attachment 1748503

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้