เกิดปัญหากับเครื่อง GA15 ซะแล้ว

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Birth_Sunny, 27 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    สวัสดีพี่น้อง ST ครับ

ตอนนี้ลูกชายผม B14 ท้ายย๊าวยาว เครื่อง GA15 เกิดปัญหาซะแล้วครับ
    คือ สรุปว่า เครื่องมันเดินแค่ 3 สูบ ครับ (สูบด้านขวาสุดที่อยู่ใกล้จานจ่ายไม่ทำงานครับ) ลองไล่เช็คแล้วดูแล้ว สายหัวเทียน+หัวเทียนปกติครับ (คือไฟเข้า-ออกจานจ่ายปกติ)
    โดยส่วนตัวผมสันนิษฐานว่าน่าจะเกิดจากระบบวาว เพราะเคยขับๆมาหม้อน้ำแห้ง แต่ก็ 2 ปีแล้วนะครับ
    พี่น้อง ST คิดว่ามันน่าจะเป็นเพราะอะไรครับ และจะแก้ไขอย่างไรให้เต็ม 4 สูบเหมือนเดิมอ่าครับ

ปล.มีแผนจะวาง SR ในอีกไม่นาน แต่ถ้าเปลี่ยน SR ลงตอนนี้ตังไม่พออ่าครับ ต้อง ซ่อมสถานเดียวครับ

2. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    เป็นที่น้ำมันหรือแกสครับ หากเป็นที่น้ำมันก็ต้องดูหัวฉีดสูบนั้นก่อนว่าปกติหรือเปล่า หากเป็นที่แกสระบบหัวฉีดก็เหมือนน้ำมันต้องดูหัวฉีดแกส ถ้าเป็นมิกเซอร์ยังไงก็ต้องตรวจสอบชุดไฟจุดระเบิดให้แน่ใจก่อนว่าปกติเช่นถอดหัวเทียนออกมาเสียบปลั๊กหัวเทียนลองสตาร์ทเพื่อดูประกายไฟออกปกติหรือเปล่า แต่ถ้าหากเป็นที่วาล์ว ถึงขนาดจุดระเบิดไม่ได้ผมว่าคงต้องมีเสียงดังเกรียวกราวน่ากลัว เดี๋ยวรอเพื่อนๆมาช่วยกันแนะนำเพิ่มเติมครับ

3. น้องพีชชี่

น้องพีชชี่ New Member Member

37
    1
    0
    ผมก็เคยเป็นครับ วาวเจ๊งครับ เดินไม่เต็มสูบครับ ซื้อเครื่องเซียงกงหมื่นก่าบาท

4. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    เคยเป็นเหมือนกันคับ ตอนนั้นไปตจว. ทางโล่งๆก็ลองอัดดู พอถึง160 รถกระตุก แล้วก็วูบๆเหมือนงานจะเข้า พอจอดข้างทาง รถวูบๆเครื่องเบาๆ มันเดินแค่3สูบ ต้องทนขับไม่ถึง 80 กลับบ้าน เช็คแล้วเป็นที่วาล์วจริงๆ มันหักมันงออะไรซักอย่าง ต้องเปลี่ยนวาล์วใหม่ ตอนนั้นน่าจะหมดไปประมาน 5-6พันมั้งคับ พอดีมันนานแล้ว จำไม่ค่อยได้อ่ะคับ แหะๆ ^ ^"

5. น้องพีชชี่

น้องพีชชี่ New Member Member

37
    1
    0
    ผมให้ช่างตีราคาหมื่นกว่า เลยบอกช่างว่าผมซื้อเครื่องมาให้เสียค่าวางเท่าไร ช่างบอก สามพัน รวมค่าเครื่อง อีก หมื่นสอง ใช้ยาวยาวเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้