Air Resistor ไม่อยากเปลี่ยน จะซ่อมยังไงครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Birth_Sunny, 10 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    อาการคือ แอร์เบอร์ 3 >>> เบอร์ 1 >>>> เบอร์ 2 ใช้ไม่ได้ ตามลำดับ
    จึงไล่ดูพบที่ Air Resistance ตัวนี้เสียครับ ถามศูนย์บอก 1330 บาท (แพงแท้ ช่วงนี้ยิ่งจนๆอยู่)
    อยากจะซ่อมเอง ใครพอมีแนวทาง หรือหาของรุ่นอื่น/ของเทียม ใส่ให้มันใช้ได้ แต่ราคาไม่แพงมั้ยครับ
    และใครมีวงจรของตัวอุปกรณ์ที่อยู่บนบอร์นี้บ้างมั้ยครับ เผื่อจะเอาไปลองหามาใส่ดูครับ

ขอบคุณครับ

2. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    ซ่อม D.I.Y เรียบร้อยแล้วครับ ขอฝากใว้เลยละกันครับ เผื่อใครเจอเหมือนผมจะได้ไม่เสียตัง 1330 บาทครับ

1.ถอดอุปกรณ์ก่อนครับ
    2.เอามิเตอร์วัดว่าตรงไหนที่มันไม่เชื่อมกัน (สุ่มหาเอาก็ได้ครับ) เอากระดาษทรายถูให้ถึงลายวงจรแล้วใช้มิเตอร์วัด
    3.พบแล้วก็จัดกัดการเสียบบัดกรี หลอมตะกั่วเชื่อมตรงที่ลายวงจรไม่เชื่อมกันนั้นแหล่ะ
    4.ตรวจเช็คซ้ำ

ถ้าโอเคแล้ว เสียบเข้าที่เดิม ทดสอบ เบอร์ 1 2 3 และ 4 ว้าวววว เย็นเจี๊ยบเลย

สรุปว่าลายวงจรมันขาด (แต่จะดูด้วยตาเปล่าไม่เห็นเลยครับ ต้องใช้มิเตอร์วัดหาดูครับ ว่ามันขาดตรงไหน)
    ค่าใช้จ่ายงานนี้ 0 บาท ครับ
    ขอบคุณครับ

3. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    แจ๋วจริงๆ

4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ไปร้านแอร์ มีอะไหล่ครับ ไม่แท้ ของใหม่ ใช้ได้เหมือนกัน ตัวไม่กี่บาท

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้