ใช้น้ำมันรอบไม่นิ่ง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย tinsmithman, 11 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tinsmithman

tinsmithman New Member Member

34
    0
    0
    เครื่อง GA16DNE Auto ใช้แก๊ส LPG เครื่องวิ่งดีปกติ แต่ทำไมใช้น้ำมันแล้วรอบไม่นิ่งครับ ไม่ทราบว่าพอจะสันนิษฐานกันได้ไหมครับว่าอะไรที่มันเสียครับ ก็เคยลองเปลี่ยนแอร์โฟล์ว รางหัวฉีด จานจ่ายดูก้ยังไม่หายครับ

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เคยล้างแอร์โฟลร์, ปีกผีเสื้อ ดูแล้วหรือยังครับ ลองดูครับ

3. tinsmithman

34
    0
    0
    ลองทั้งล้าง ทั้งเปลี่ยนของอีกคันมาใส่แล้วครับ

4. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    แล้วลองปรับจูนตรงปุ่มพลาสติกที่ใช้ไขควงไขอะครับ ตัวตั้งรอบอะครับ รองปรับจูนดูแล้วหรือยังคับ ตัวนั้นถ้าปรับให้อากาศเข้าเยอะเกินไป รอบจะไม่นิ่งเลย อะครับ

5. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ถ้าใช้น้ำมันแล้วไม่นิ่ง ก็หน้าจะแรงดันน้ำมันเชื้อเพลิง ปั๊มเชื้อเพลิง เร็คกูเรเตอร์ หัวฉีดรั่ว(ซึม)

6. tinsmithman

34
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

7. DoJaDa

DoJaDa Member Member

42
    0
    6
    แล้วถ้าวิ่งแก๊สรอบไม่นิ่งอ่ะครับ บางทีขับมาจอดติดไฟแดงเครื่องก็ดับไปเลย บางทีขับในรอบเครื่องต่ำก็ดับไปเฉยๆเลยอ่ะครับ รถผมเป็นเฉพาะแก๊สน้ำมันวิ่งปกติดีทุกอย่างครับ

แก๊สระบบหัวฉีดอ่ะครับ

8. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

เบื้องต้นถ้าระบบแก๊สยังสมบูรณ์ จูนดีๆ ก็น่าจะหายครับ :)

9. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ถ้าน้ำมันวิ่งปกติ แก๊สมีปัญหาก็ต้องมาแยกส่วนที่ไม่ได้ใช้ร่วมกัน
    สิ่งที่ไม่ได้ใช้ก็คือ 1.หม้อต้มแก๊ส 2.หัวฉีดแก๊ส 3.กรองแก๊ส 4.กล่องควบคุมการจ่ายเชื้อเพลิง มีไรอีกหน...อ คราวๆแค่นี้แล้วกันครับ
    ลองปรับจูนแก๊สดูก่อนดีกว่าครับ

10. DoJaDa

DoJaDa Member Member

42
    0
    6
    ขอบคุณมากครับ งั้นสิ่งที่ผมสงสัยตอนนี้ก็คงจะต้องเป็น กล่อง ECU แก๊สแล้วหล่ะครับ เพราะว่าเคยมีปัญหาเรื่องไฟบอกระดับแก๊สทำงานไม่ตรงกับระดับแก๊สในถัง พอตั้งแต่เปลี่ยนมาตอนแแรกก็ยังดีอยู่ พอซักประมาณเกือบเดือนก็เริ่มออกอาการอย่างที่บอก

ว่าแต่กรองแก๊สนี่จำเป็นต้องเปลี่ยนไหมครับ เพราะรู้สึกจะเกิน 20000 โล มาแล้วอ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้