ปัญหาเกิดคับบบ! เครื่องSR20DEเกิดอาการสะดุด

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย boysiam, 10 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. boysiam

boysiam New Member Member

186
    0
    0
    วันนี้ขับรถออกจากบ้านไปมหาลัยมีน้ำมัน1ขีดคับ พอไปได้ครึ่งทางน้ำมันเหลือครึ่งขีดแล้วผมเร่งไล่รอบช่วงเกียร์ 3 คับ พอถึง4-5พัน/RPMเกิดอาการสะดุดแบบวูบๆ อาการเหมือนเครื่องขาดน้ำมันคับ เหมือนเวลาไดชาจร์ไม่ปั่นไฟแล้วไฟในแบตเตอรี่เหลือน้อยทำให้หัวฉีดไม่ทำงานเพื่อที่จะฉีดน้ำมันเข้าไปยังเครื่องแต่รถผมติดวัดโวล์ก็ยังปั่นไฟปกติ ขับช้าๆไม่สะดุดคับแต่เวลาลากรอบจะเกิดอาการที่กล่าวไว้เมื่อกี้เลยคับ ใจผมรู้สึกไม่ดีเลยแวะปั้มก่อนเข้ามหาลัยเติม95โซฮอล์ไป300เด้งมาเต็ม1ขีดกันเหนียวกลัวเครื่องขาดน้ำมัน ผมก็ขับไปปกติช่วงนั้นไม่มีทางให้ลองวิ่งเลยขับช้าๆ พอเลิกเรียนขับรถกลับบ้านรถไม่ค่อยจะมีก็พอสามารถลากรอบได้สัก4-5พัน/RPM แต่ก็ไม่เกิดอาการผิดปกติประการใด พอขับมาจนถึงแถวบ้านพอดีแถวบ้านมีทางยาวๆโล่งๆให้ลองเริ่มจากซัดเบาๆก่อนแต่ก็ไม่เกิดอาการใดเลย พอเริ่มซัดแบบลากรอบยาวๆตั้งแต่เกียร์1-3สรุปรถวิ่งปกติ แต่ผมยังเสียวๆวันดีคืนดีเกิดอาการแบบนี้ขึ้นอีกกลัวจะกินข้าวลิงคับ ตอนนี้ผมสงใสเกิดจาก1.ปั้มติ๊กเริ่มจะพังหรือป่าว 2.แอร์โฟเริ่มไปหรือป่าวจากประสบการณ์ถ้าแอร์โฟพังอาการจะเกิดตอนเครื่องเย็นๆวิ่งจะสะดุดๆ 3.ECUโดนน้ำหรือป่าวเวลาล้างรถแล้วน้ำเข้าไปในรถได้แล้วกล่องผมวางไว้ตรงวางเท้ามีน้ำแถวๆนั้นแต่ผมเช็คดูหลายครั้งน้ำไม่เคยโดนกล่องเลย ขอความเห็นหน่อยคับเริ่มเช็คจากตรงไหนก่อนดีเพาะช่วงนี้ไม่มีรถใช้แล้วคับบบ ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าเลยนะคับบบ:eek:(ตั้งแต่ขับมาไม่เคยเจอการแบบนี้เลยคับ)

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    อาจจะเป็นที่น้ำมันได้ครับ แต่เหลือตั้งครึ่งขีด จิงๆ ไม่น่าจะเป็นนะครับ แต่อาการนี้ผมเคยเป็นตอนน้ำมันลงขีดแดงเลยอะครับ
    หรือมีอีกอย่างคือ เก วัดน้ำมันในถังไม่เที่ยงตรงป่าวอะครับ ลองถอดออกมาเช็คดูก็ดีนะครับ

3. Ex-ProfLeZs

Ex-ProfLeZs New Member Member

171
    1
    0
    รอผู้รู้มาตอบด้วยคน :D

4. pongfish360

pongfish360 New Member Member

374
    6
    0
    น่าจะปั้มติ๊กอะคับ ลองเช็คแรงดันดูก่อน แล้วก็ลองเช็คระดับน้ำมันในถังกับลูกลอยว่าสมดุลย์กันหรือป่าว
    แต่รถที่ทำงานอาการเป็นเหมือนกันเลย ต้องเติมน้ำมันเลยขีดถึงจะไม่สะดุด

5. boysiam

186
    0
    0
    เคยซัดจนเหลือขีดEไฟถังน้ำมันขึ้นโชว์แต่รถก็ไม่สะดุดนะคับ

6. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    พวกกั้นห้องในถังน้ำมันไม่ดีป่าว
    น้ำมันน้อยๆมันจะดูดไม่ขึ้นน่ะ
    เหมือนพวกเครื่องคาร์บูวางหัวฉีดแล้วใช้ถังเดิม ต้องน้ำมันเหลือเยอะหน่อยไม่งั้นยู เทรินก็ดับ

7. boysiam

186
    0
    0
    อ่อคับขอบคุณคับบบ

8. boysiam

186
    0
    0
    ไม่น่าจะใช่นะคับเพาะใช้มาต้องนานแล้วคับ4ปีได้แล้วคับ

- - - Updated - - -

ไม่น่าจะใช่นะคับเพาะใช้มาต้องนานแล้วคับ4ปีได้แล้วคับ

9. pongfish360

pongfish360 New Member Member

374
    6
    0
    เหมือนพิ่งเปลื่ยนเป็น SR ไม่นานใช่หรือป่าว

- - - Updated - - -

เหมือนพิ่งเปลื่ยนเป็น SR ไม่นานใช่หรือป่าว

10. เกิดจากอาการปั้มติ้กไกล้จะน๊อคแล้วคับ อย่าปล่อยให้น้ำมันตกเกบ่อยๆคับ

11. Crony_A

4,017
    12
    0
    ยากจัง....

12. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    อาการนี้ปกติครับไม่ต้องกลัวอะไร

พี่เป็นบ่อยหลังๆสังเกตุถึงรู้
    เมื่อระดับน้ำมันเหลือน้อยมากเมื่อซัดหนักในถังเกิดฟองน้ำมันได้ง่าย
    ปั๊มติ๊กดูดแรงเลยวูบได้ บางครั้งถึงกับเครื่องดับ จอดสักพักสตาร์ทได้ขับต่อไปเรื่อยๆครับ
    เติมน้ำมันใหม่ซัดได้เหมือนเดิมครับ

SR20DE ไม่ต้องกังวลมากถึงเครื่องดับขณะร้อนมากก็ไม่พัง
    แต่SR20DET ดับขณะซัดร้อนมาก Turbo อาจพังครับ

ของพี่ผสมกับเปลี่ยนเรือนไมล์ใหม่ สังเกตุว่าเกจ์วัดระดับน้ำมันต่างกันครับ
    บางครั้งพอไฟน้ำมันแดงก็จะหมดเลยประมาณนั้น
    หลังๆเลยเผื่อไว้ครับ และน้ำมันทำให้ปั๊มติ๊กไม่ร้อนด้วยครับ

13. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    เติมน้ำมันน้อยๆกะเอาไว้วิ่งDragละซิ

14. Crony_A

4,017
    12
    0
    เดี๋ยวมะได้ 14 วินะ อิอิ

15. boysiam

186
    0
    0
    แต่ผมสงใสอยู่คับ เคยขับน้ำมันตกเกหลายครั้งแล้วซัดด้วยไม่เคยเจออาการแบบนี้เลยคับ เพิ่งมาเป็นอะคับหรือว่าต้องเปลี่ยนติ๊กคับ ขอบคุณคับ:eek:

16. boysiam

186
    0
    0
    ขอบคุณคับ ถ้าอยากขับน้ำมันตกเกได้เหมือนเดิมต้องเปลี่ยนปั้มติ๊กไม่ใช่ไม๊คับบ:eek:

17. boysiam

186
    0
    0
    วางมาได้2ปีแล้วคับบบ:eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้