สอบถามเรื่องการซื้อรถมาใช้งานหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย saw_as, 3 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. saw_as

saw_as New Member Member

2
    0
    1
    รบกวนสมาชิกทุกท่านหน่อยนะครับ เรื่องมีอยู่ว่า ตัวผมเองมีเงินดาวน์อยู่ประมาณนึง บวกกับ พอมีลูกเนี่ยอยากจะมีรถเก๋งใช้กับเค้าบ้างดีกว่าขี่มอเตอร์ไซค์ไปไหนมาไหนกับลูก มันอันตราย เลยเข้ามาหาข้อมูลในคลับนี้มาพักนึงแล้วล่ะครับ แต่เรื่องมีอยู่ว่า ผมควรจะออกรถมาเลยดีไหม เพราะเมื่อคำนวนแล้วเนี่ย ผ่อนต่อเดือนแล้วผมจะเผลือเงินไว้แค่ เติมน้ำมันประมาณ 4000 และก็ค่ากินแค่นั้นเอง เลยอยากทราบว่าถ้าเราไม่มีเงินสำรองในการซ่อมแซมเลยเนี่ย ควรจะซื้อดีไหมครับ และ B14 ไฟท้ายยาวเนี่ย ค่าบำรุงตกเดือนละเท่าไหร่ครับ ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ และ ขอโทษทียาวไปหน่อย

2. B14 Lover

B14 Lover New Member Member

49
    0
    0
    รายจ่ายไม่น่าพอนะครับ รถเก่าแม้ว่าb14 อะไหล่จะหาง่ายแต่ทุกอย่างก็เงินทั้งนั้นครับยังคงจำเป็นต้องมีเงินไว้ซ่อมแซมเสมอครับ ไม่ใช่แค่เรืองรถยังต้องเผื่อเรื่องอื่นๆด้วย ถ้ารู้สึกฝืนมากคงต้องถอยซักก้าวสองก้าวละครับ ส่วนตัวผมก็มีแผนจะซื้อรถใหม่เหมือนกันครับ (แต่B14 สุดรักยังอยู่เหมือนเดิมนะ) ก็คำนึงถึงจุดนี้เหมือนกัน (เลยคิดไม่ตกซะที) ถ้าคิดว่าคุมค่าใช้จ่ายต่อเดือนแล้วลำบาก ได้ทรัพย์มากมันก็ไม่มีความสุขหรอกครับ ผมว่ารอซักนิดดีกว่าค่อยๆขยับไปเมื่อพร้อมกว่านี้ครับ

3. saw_as

saw_as New Member Member

2
    0
    1
    ขอบคุณครับ สำหรับความคิดเห็น งั้นผมคงเก็บเงินต่ออีกหน่อยดีกว่า จะได้ไม่มาจุกเอาตอนกลางเดือน

4. For_Team

For_Team New Member Member

17
    0
    0
    ผมก็ท้ายยาวครับ ค่าซ่อมงผมบางทีมันก็ไม่แน่นอน บางเดือนมากน้อย ปะปนกันไป บางเดือนไม่มีเลยก็มี เติมแก๊ส+น้ำมัน อย่างเดียว แต่ปีๆ นึงก็หมดเป็นหมื่นเหมือนกัน

ค่าบำรุงรักษามันบางทีมันขึ้นอยู่กับว่า ได้รถมาสภาพไหน เจ้าของเก่าทำมาดีหรือเปล่า ถ้าทำมาดีก็ดีไป ใช้กันยาวๆ

5. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ผมซื้อรถมือ 3 มาปี 2550 เงินสด 120,000 ติดแก๊สระบบดูดอีก 10,000 บาท ก็ใช้ได้นานนะครับ ซ่อมตามอาการ หากเราไม่คิดจะซ่อมมันมากก็ใช้ไปครับ แต่ผมมันไม่อยู่สุข อะดิครับ อยากทำโน่นทำนี่ ทั้ง ๆ รถก็ใช้ปกติ เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ แต่งโน่นแต่งนี่ ปัจจุบัน ช่วงล่าง (เบรก โช๊ค คันชัก ปีกนก และอุปกรณ์ที่ติดกัน) เปลี่ยนหมดแล้วครับ เครื่องจาก GA16DE > SR20DE > SR20VE VVL NEO และอื่น ๆ อีกนับไม่ถ้วนแล้ว ที่พูดมานี่ไม่ได้ชวนให้ทำนะครับ ไอ้เดิม ๆ ก็ขับได้ปกตินะครับ กดดีๆ 170-180 แล้ว ดังนั้น หากซื้อมาแล้วเอาพอใช้ได้ก็ไม่เปลืองอะไรมากมายหรอกครับ ซื้อรถมือสองยังงัยก็คุ้มกว่ามือหนึ่ง ประมาณตัวเองดี ๆ แล้วค่อยตัดสินใจไม่ต้องใจร้อน ขอเป็นกำลังใจอีกแรง

6. sunnyz

sunnyz New Member Member

130
    0
    0
    ผมเองก็มีพันธะค้ลาย ๆ เจ้าของกระทู้ครับ (มีลูกนั่นแหละ) ก่อนที่จะออกรถ ก็ต้องถามตัวเองก่อนเลยว่า ไหวเท่าไหน (ผ่อนรายเดือน+ค่าเชื้อเพลิง) รับได้มั๊ยกับที่ต้องซ่อม (แน่ ๆ เพราะมือสอง)
    ตอนผมออกคันนี้มา ผมใช้เงิน 20,000 (ดาวน์ 10 + ทำเรื่อง จิปาถะ 10) ด้วยราคารถเองอยู่ที่ 120,000 คุยกะเจ้าของเต็นท์ได้ เหลือ 110,000 จัดไฟแนนซ์
    ตอนนี้ผมผ่อนเดือนละ 3,300 / ค่าเชื้อเพลิง (เติมทั้งแก๊ส ทั้งน้ำมัน) สัปดาห์ละ 5-700 แล้วแต่ทะลึ่งจะวิ่งไปไกลแค่ไหน เดือนนึง ๆ ก็ตก +/- ไม่เกิน 3,000 เท่านี้ก็ ต่อเดือนก็ 6,000 แล้วครับ

อันนี้ผมคำนวณให้ท่านเจ้าของกระทู้คร่าว ๆ เลยครับ ถ้ามองหารถที่ราคาได้เท่าผม แล้วมีรายรับต่อเดือนเกิน 12,xxx ผมว่ายังไงก็ไหว แล้วก็เผื่อค่าซ่อมบ้าง เดือนนึง ๆ +/- 1500

7. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ผมก็ท้ายยาวปี95 ได้รถมาตั้งแต่ปี52 ได้รถมาสภาพพอใช้เครื่องSR20DE A/T+GAS สีขาว ในราคาแสนหนึ่งห้าพันบาท
    สิ่งที่ทำไปตั้งแต่ได้รถมา เพลาขับ,ติดฟิล์มเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง+เกียร์+ระบบเบรค ตามกำหนด
    ส่วนอาการอื่นก็ซ่อมตามอาการไปเรื่อยๆ ตามภาษา
    ที่สำคัญ หาอู่ที่ไว้ใจได้ นี่แหละที่เป็นตัวแปรสำหรับการซ่อมในแต่ละครั้ง รวมทั้งให้คำปรึกษาในหลายๆครั้งกับปัญหาที่เราพบ
    และประเมินราคา เพื่อเตรียมตัวทางการเงินของเราได้ (เครดิตนี้ยกให้อู่พี่ติ่งเซอร์วิสครับ)
    แต่บางครั้งก็ต้องหาวิชาความรู้ไปเรื่อยๆลองทำเองดูบ้าง
    ลองดูครับ ที่สำคัญพยายามเลือกรถที่สภาพดีๆหน่อย หรือหาคนที่ดูรถเป็นไว้ใจได้ แค่นี้ก่อนละกัน เอาใจช่วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กรกฎาคม 2012
  8. pkea

pkea New Member Member

54
    0
    0
    พูดยาก ถ้าได้รถสภาพดีๆ ขับเดิมๆ ได้สบายๆ มีบางอย่างตอ้งเปลี่ยนแต่ไม่ถึงกับต้องเปลี่ยนทันทีก็ดีครับ แต่ถ้าติดแก๊สมาแล้วก็ดีไป ประหยัดหน่อย แต่วิ่งในเมือง ถ้ามีมอไซ ก็ใช้มอไซจะดีกว่า รถเอาไว้ทางไกลหน่อยไม่ร้อน ของผมได้มาก็โดนของเหลวทั้งหมด หัวเทียน ปลั้ก ล้างหม้อน้ำ แอร์ ล้อยาง โช๊ค และติดแก๊ส ฟิมล์ กับพวก บูช ต่างๆ ถ้าไม่ค่อยสนใจกับอะไรมากมายก็พอขับได้สบายๆ ครับ และก็หัวเพลา อีกอัน

9. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ช่วยๆกัยแชร์ประสบการณ์

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้