ขับลุยน้ำเวลาฝนตกเครื่องยนต์ดับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย M16, 11 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. M16

M16 New Member Member

96
    0
    0
    ขับลุยน้ำเวลาฝนตกเครื่องยนต์ดับ รถผมเป็นแบบนี้บ่อยมากหาสาเหตุไม่เจอครับมีใครเคยเป็นบ้างครับ

2. M16

96
    0
    0
    ใครรู้แนะนำหน่อยครับ

3. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    เคยเป็นครับ สาเหตุน่าจะอยู่ที่จานจ่าย เพราะถ้ามีความชื้นมาก ไฟจะเดินไม่สะดวก (เครื่องจะทำงานสมบูรณ์เมื่อองค์ประกอบสมบูรณ์ครับ น้ำมัน+ไฟ+อากาศ)

4. photo_boya

photo_boya New Member Member

926
    0
    0
    ลุยฝนธรรมดา หรือ ลุยน้ำท่วมครับ

5. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    ใช้ GA 16 เป็นอาการดังกล่าวแล่ะครับ แต่พอมาใช้ SR20 ไม่เป็นอะไร ขับลุยน้ำตอนฝนตกนี่แล่ะสบาย อิๆๆ

6. M16

96
    0
    0
    ครั้งล่าสุดล้อซ้ายลงน้ำข้างเดียวครับน้ำขังไม่สูงมากขับเกียร์2

7. M16

96
    0
    0
    ตอนรถดับผมก็ไปเปิดดูรอยน้ำที่เห็นชัดก็มีตรงปากกรองอากาศที่อยู่หลังตาไฟ มันจะเป็นไปได้มั๊ยครับว่าน้ำเข้ากรอง

8. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    มีโอกาศเหมือนกันครับ เพราะปากแตมันดักน้ำได้ หากมันกระเพื่อมเข้าไปมาก ก็มีโอกาศสูงทีเดียวแต่ก็จะดูดเป็นละอองความชื้นเข้าไปนะครับ ...

9. photo_boya

926
    0
    0
    ผมก็เคยลุยเกือบครึ่งล้อ หรือเลยครึ่งก็ไม่รู้ เพราะมองไม่เห็น แต่สูงพอสมควร แต่ก็ไม่ดับครับ

10. yamakiza

yamakiza New Member Member

22
    0
    0
    ผมลุยน้ำท่วมมาเกือบรอดแต่ก็ดับ-*- ที่ท่วมทางไปประทุมแถวมีโรงงานเยอะกว่าจะดับรู้สึกเลยครึ่งล้อ* *

11. M16

96
    0
    0
    ตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้รถผมก็ยังดับเหมือนเดิม ขับออกจากหน้าโรงงานตอนฝนตกล้อเหยียบแอ่งน้ำตื้นๆดับที่เดิม2ครั้งแล้วดีนะมืดแล้วไม่มีใครเห็นไม่งั้นอายเค้าแย่เลย

12. photo_boya

926
    0
    0
    น้ำตื้นๆ ยังดับ ผมคิดว่าคงต้องรีบหาสาเหตุแล้วละครับ

- - - Updated - - -

น้ำตื้นๆ ยังดับ ผมคิดว่าคงต้องรีบหาสาเหตุแล้วละครับ

13. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    จานจ่ายครับ
    อย่างที่พี่จ่าบอก
    ตรงฝาครอบ ปกติจะมียางกันน้ำ(ออก)
    แต่เมื่อมันเข้าแล้วมักจะไม่ค่อยออกครับ
    ให้เปิดออกมาแล้วใช้น้ำยาคอนแทคคลีนเนอร์ฉีดไล่ความชื้นออกครับ

14. M16

96
    0
    0
    เดี๋ยวลองแกะดูครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

15. photo_boya

926
    0
    0
    ฉีดอย่างเดียวอาจไม่พอ คงต้องหายางรองตรงฝาครอบเปลี่ยนด้วยละครับ

16. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ถ้าไม่มีของหรือจำเป็นก็ให้ใช้ซิลิโคนยิงขอบกระจกทารอบๆก่อนประกอบนะครับ
    ถ้าเป็นไปได้หาเปลี่ยนดีกว่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้