up ga15de เป็น 1600

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย shed705, 22 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    มีข้อปรึกษาเพื่อนๆดังนี้ครับ ผมลองคิดดูว่าเครื่อง ga15de ที่อยู่ใน b14 ปี 96 ไกล้ถึงเวลาตามอายุขัย หากเรายกเสื้อสูบมาคว้านแล้วเอา ลูก/แหวน พันหกใส่ อยากทราบว่าทำได้หรือเปล่า หากทำไม่ได้เพราะอะไร ถ้าทำได้ต้องพิจารณาเรื่องไดเป็นพิเศษ ก็ขอรอรับฟังความคิดเห็นเพื่อนๆช่วยชี้แนะด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ผมว่าอย่าดีกว่าครับ อะไหล่พันหกน่าจะหายากกว่า และที่สำคัญ ไม่น่าจะเห็นผลเท่าไรอะคับ

3. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    ถ้าใจยังรัก GA ไม่คิดจะไปหา SR

แค่ยก GA15 วัยทองลง แล้วหา GA15 ยุ่น วัยเอ๊าะๆ วางแทน ผมว่าก็วิ่งดีขึ้นพอควรเลยนะครับ เรื่องอะไหล่ก็ไม่ปวดหัวด้วย จบง่ายดีออกครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กรกฎาคม 2012
  4. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ตามนี้เลยคับ น่าจะดีกว่ากันเยอะ

5. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ตามคันข้างบนไปเลยครับ

6. shed705

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    ขอบพระคุณทุกๆคำตอบครับ แต่ในใจผมอยากลองเล่นสนุกๆกับเครื่อง ga15(1500cc) เพียงแค่ขยายกระบอกสูบเป็น1600cc เปลี่ยน ลูก/แหวน และถือโอกาสในการปรับปรุงชุดวาล์วและซีลโอริงปะเก็นต่างๆ ซึ่งรวมค่าเสียหายแล้วไม่น่าจะเกิน ห้า-หกพัน+- ซึ่งก็มีบางอย่างที่เราพอทำเองได้บ้างก็น่าจะประหยัดค่าใช้จ่ายลง ซึ่งในใจผมอยากจะศึกษาเรียนรู้สร้างความคุ้นเคยและประสบการณ์กับตัวรถให้มากก่อนที่จะขยับไปเล่นกับเครื่องยนต์ต่างรุ่นที่ความแตกต่างของระบบสายไฟที่เชื่อมโยงกันในระบบ(ไม่อยากเสียอารมณ์กับอู่ที่รับวางเครื่องบางอู่ที่ไปจ้างช่างวายริงข้างนอกมาช่วยทำ พอมีปัญหาขึ้นก็จะหาทางบ่ายเบี่ยง.. แต่อู่ดีๆที่มีความพร้อมก็มีเยอะครับ แต่อยากจะทำเองเพื่อรู้บางอย่างที่ดัดแปลงแก้ไขไปจากเดิม) แต่ผมเคยได้ยินมาว่าเครื่อง ga15 มันจะมีตาน้ำด้านหลังเครื่องชอบมีปัญหา ผมจึงสงสัยว่าหากเราขยายกระบอกสูบออกจะไปกระทบกับท่อทางน้ำที่ไหลวนอยู่ในเสื้อสูบหรือไม่ และขอขอบคุณเพื่อนๆในคลับที่ช่วยกันดูแล อบอุ่นดีครับ
    ขอบคุณครับ

7. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ถ้าค่าใช่จ่ายประมาณนั้นก็น่าลอง ถือว่าคุ้มค่า

แต่ถ้าเกินไปกว่านี้ หาเครื่องเซียงกงคุ้มกว่าครับ :)

8. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ถ้างบประมาณนี้ก็น่าลองนะครับ เพราะขนาดลูกสูบ Ga15 กับ GA16 ต่างกัน2.4mm เท่านั้น ช่วงชักเท่ากัน ไม่ถึงทางน้ำหน่อเย็นแน่นอนครับ

ทำเสร็จแล้วแรกๆหมั่นสังเกตุความร้อน และน้ำมันเครื่องครับ

9. Ragdoll

Ragdoll New Member Member

25
    0
    0
    แล้วต้องเปลี่ยน ECU เป็นของ 1600 ด้วยรึเปล่าครับ ถ้าไม่เปลี่ยนจะมีปัญหาจากจ่ายน้ำมันมั้ยเอ่ย

10. shed705

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    กินแกสเป็นอาหารหลักครับ ใช้น้ำมันตอนสตาร์ทเพื่อวอร์มเครื่อง จึงไม่กังวลเรื่องน้ำมันเท่าไร เรื่องกล่องคงไม่ยุ่งกับมันเพราะเราไม่ได้เปลี่ยนแปลงระบบไฟฟ้า เราเพียงแค่เพิ่มความจุอีก100ซีซี หากไม่พอจริงคงหารางหัวฉีดเครื่องพันหกลง แต่ในใจคิดว่าคงไม่ถึงขั้นนั้นครับ
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้