ช่วงล่างประสิทธิภาพสูง กะ เสียงอันไม่พึงประสงค์

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย xxart, 29 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ในกรณีของการปรับปรุงคุณภาพช่วงล่างแบบจัดเต็ม ถ้าต้องเลือก จะเลือกแบบไหนกัน ระหว่าง

1) ช่วงล่างอย่างดี ประสิทธิภาพเยี่ยม แต่ต้องทนกับเสียงที่เกิดขึ้นให้พอรำคาญ

2) ช่วงล่างประสิทธิภาพด้อยลงกว่าแบบแรกสัก 30% แต่ไร้เสียงรบกวนเหล่านั้น :sad:

2. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ถ้าผมถามตัวเอง รถใช้ส่วนตัวมากมั๊ย คนอื่นนั่งด้วยบ่อยรึเปล่า การขับขี่ซิ่งประจำมั๊ย
    รึว่าขับไปรับส่งลูกไปโรงเรียน รึไปรับแฟน ขับก็ไม่ค่อยซิ่ง เท่าไร รู้สึกรำคาญเสียงรบกวนแม้จะขับช้าๆ
    ชีวิตจริงเป็นอย่างไร น่าจะเลือกอย่างนั้นนะครับ สำหรับผม ก็ซิ่งบ้างเมื่อมีโอกาส แต่ก็ยิ้มเมื่อมีคนชมว่ารถก็หนึบไม่แข็งมากนัก ชอบข้อ 2 ครับ

3. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    จะตอบโจทย์ทั้ง2ข้อได้ต้องตอบใจตัวเองก่อนว่า
    จะทำรถเป็นแบบ Streetuse หรือ Drag racing คับเฮีย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มิถุนายน 2012
  4. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    5555555555555555555555555555555555555555

5. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    เมื่อจัดเต็มมันก็ข้าม Streetuseทันที ดังนั้นลืมข้อ 2 ไปได้เลยครับ
    เพราะช่วงล่าง Safe ชีวิต

เมื่อคิดจะซิ่ง ไม่ว่าจะซิ่งเอาต้น เอาปลาย
    ไม่ว่าจะซื่งสั้นๆพอคันๆ พอเรียก adrenalineให้ซูซ่า
    ตราบใดวางเครื่องใหม่แล้วยังนำมาวิ่งถนน มันก็เป็นStreet Racingทันที

รักพี่ต้องไม่เสียดายน้อง
    เมื่อเลือกแล้วก็พัฒนามันต่อไป

6. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เลือก 2 อ่ะ T_T...
    ตอนนี้สะท้านถึงหลังคา ต่อไปคงหูตึง 5555....
    นี่แค่ยางแท่นเครื่อง ยังไม่ได้เปลี่ยนตามพี่โก้เลยยย...

7. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    เรื่องเสียงนี่ ทำให้หงุดหงิดจริงๆ

8. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    อย่างรถผมเรียกว่า อะไรดี streetuse ป่าว

เพราะพวกบุชยางแทบทั้งหมดผมใช้ของเดิม

9. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0

ถ้าพี่streetuse คันอื่นๆคงรถบริการศูนย์อะ 55

10. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เลือกของสองดีฟ่า เพราะเวลาเงียบๆ นี่ รู้สึกดีเปงบ้าเลยอะคับ (ตอนนี้เวลากระแทกที รำคาญเสียงจ้อยสุดๆ)

11. Oat40

5,652
    7
    38
    ทำช่วงล่างแบบ High Performance แล้วแค่120 ก็เสียป่าวฮะ

12. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    ขอตัวอย่างช่วงล่างแบบในข้อ 1 และข้อ 2 ประกอบการตัดสินใจหน่อยครับ อิอิ

เพราะว่าถ้า "จัดเต็ม" จริง มันต้องไม่มีเสียงคราบ บอลจ้อยใหม่ๆไม่ดังแน่นอน :D

13. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

จริงๆก็ไม่ได้จัดเต็มสุดๆ เพียงแค่ปรับปรุงให้ดีกว่า standard สักหน่อยนะครับ :)

เบิกยางแท่นเครื่องศูนย์ 3 ตัว + เปลี่ยน superpro ทุกชิ้น + เอา tein ไป overhaul & revalve

ปล : balljoint ดังนี่เสียงมันจะประมาณไหนครับ ตอนถอดโช๊คไปทำ ช่างบอก balljoint ยังพอใช้ได้

14. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ช่วงล่างแบบนี้ กางเกงในขาดหมดครับ

15. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    อยากรู้ว่าดังขนาดไหนมาสองที่รถผมได้เลยพี่ ผมชินแล้วอะ แต่ก็อยากให้เงียบนะ

16. Oat40

5,652
    7
    38
    เสียวแต่ไม่แข็ง

17. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    เสียงมันบอกลำบากอะคับ ผมก็ฟังไม่รู้ อิอิ

แต่จากที่เคยเห็นนะคับ บอลจ๊อยมันดูสภาพด้วยตายาก ผมเคยใส่บอลจ๊อยคัสโค แน่นเปรี๊ยะเลย แต่ดัง

มีคนซื้อโช้คจากผมไป เอาไปใส่ที่ชอปเทอิน ช่างบอกว่าบอยจ๊อยไม่ไหวแล้ว แต่พอใส่ปรากฏว่าไม่ดัง

ป.ล. ชุดที่จัดนี่เรียกว่าจัดเต็มละคราบบบ อิอิ ผมว่าถ้าสงสัยบอลจ๊อย ตัดใจเปลี่ยนแก้สงสัยไปเลยคับ เอาของ ORT ก็ได้คับ ถูกกว่าของเทอินอยู่มาก

18. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    จงทนต่อปายนะคับสำหรับเสียงจ้อย เพราะเท่าที่เคยได้ยินมา ถึงแม้จะเปลี่ยนเบิกของใหม่ ก็จะเงียบอยู่แค่ 3-4 เดือน เสียงต่างๆ ก็จะกลับมาอีกอะครับ เคยคิดจะเบิกใหม่อยู่ แต่พอได้รู้แบบนี้.....พอเหอะ เปิดวิทยุดังๆ หล่ะกัน อิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้