รบกวนสอบถาม b14 ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย mhoomhoo, 2 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mhoomhoo

mhoomhoo New Member Member

19
    0
    0
    ผมใช้ b14 ปี 99 อยู่ครับ ( ติดแก๊ส ) รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ
    1 ตอนเช้ารถสตาร์ทติดยาก หลายครั้งถึงจะติดครับ
    2 เร่งไม่ค่อยขึ้นเท่าไหร่ครับ อืดๆ ต้องออกแรงกดคันเร่ง
    3 ขับแก๊สอยู่ พอเปลี่ยนเป็นน้ำมัน เครื่องดับดื้อๆเลยครับ ไม่มีกระตุก เงีบยนิ่งไปเลย
    ใครเคยเจอแบบนี้ ขอคำชี้แนะด้วยครับ ต้องเปลี่ยนอะไรตรงไหนบ้างครับ

2. shed

shed Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    ตรวจสอบปั๊ม/ท่อยางน้ำมันในถังน้ำมัน/ตรวจสอบแรงดันน้ำมัน และหัวฉีด/เรกกูเลทเตอร์ครับ

3. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    อาการนี้เป็นทั้งน้ำมันและแก๊สหรือป่าว
    ติดแก๊สระบบอะไรครับเพราะถ้าเป็นมิกเซอร์ ก็จะแยกอาการอีกแบบ แต่ถ้าเป็นหัวฉีดก็จะแยกอาการกันไปอีกแบบ
    ถ้าอาการนี้เป็นเฉพาะน้ำมันให้ตรวจสอบระบบส่งจ่ายน้ำมันครับ

4. mhoomhoo

19
    0
    0

ใช้ระบบมิกซ์ครับ
    แล้วเกี่ยวกับแอร์โฟว์ป่าวครับ รุ่นปี 99 สามารถถอดล้างได้ไหมครับ

5. For_Team

For_Team New Member Member

17
    0
    0
    มีผลครับแอร์โฟล์ ไม่ทราบว่ามิกซ์เซอร์อยู่ใต้กรองอากาศหรือเปล่า ถ้าอยู่ต้องย้ายมิกซ์ให้ห่างจากแอร์โฟล์ครับ

แนะนำว่าให้เข้าอู่ตรวจเช็คระบบน้ำมันก่อน ถ้าล้างแอร์โฟร์ก็ควรให้อู่ล้างให้ครับ

6. mhoomhoo

19
    0
    0
    ขอบคุณครับ
    เดี๋ยวอาทิตย์นี้ คงไปเช็คระบบจ่ายน้ำมันก่อน
    ถ้ามีสาเหตุอื่นอีก ช่วยแนะนำด้วยครับ
    ไม่อยากโดนอู่หลอกครับ เดี๋ยวจ่ายเยอะแล้วไม่จบครับ

7. For_Team

17
    0
    0
    ค่าล้างแอร์โฟล์ ผมเคยล้าง 300 บาทครับ

สาเหตุอื่นๆ ที่จะตามมา อาจจะเกิดแบคไฟร์ได้ครับ ทำให้กรองอากาศกระจุยได้ครับ ถ้ายังไม่ได้ย้ายมิกซ์

ส่วนที่ท่านบอกว่าขับๆ แก๊ส อยู่แล้วเปลี่ยนเป็นน้ำมัน ผมแนะนำให้จอดแล้วค่อยเปลี่่ยนดีกว่าครับ ปลอดภัยกว่า เพราะผมก็เคยดับเหมือนกัน อันตรายครับ

8. mhoomhoo

19
    0
    0
    ย้ายมิกซ์ต้องทำยังไงบ้างครับ ผมไม่ความรู้เลยครับ ส่วนที่บอกว่าเคยดับเหมือนกัน แล้วตอนนั้นแก้ปัญหายังไงครับ
    รบกวนหน่อยครับ เพราะผมพึ่งได้มือสองมาครับ ขอบคุณครับ

9. For_Team

17
    0
    0
    อาการรถผมตอนนั้น น้ำมันจะวิ่งไม่ค่อยออก สตารท์น้ำมันเก็จะดับๆ ควันดำ หลังๆ ยิ่งหนัก เป็นแก็สก็ยังมีลุ้นว่าจะดับ วิ่งแก๊สไม่ออกเลยก็ เลยเอาเข้าอู่เช็คน้ำมันทั้งระบบ ผลปรากฏอยู่ที่แอร์โฟร์
    เพราะมิกซ์เซอร์แก็สเข้าไปบัง ทำให้แอร์โฟล์เพี้ยนค่าในการจ่ายน้ำมัน ช่างเลยล้างให้ สรุป น้ำมันหาย วิ่งเนียนปกติ

หลังจากหาข้อมูลในเน็ตมาสักพัก เอาเข้าอู่แก๊ส ย้ายมิกซ์ คือย้ายให้ห่างจากแอร์โฟร์ แล้วใช้กรองเปลือย คือถอดกรองอากาศชุดเดิมออกไปเลย ตามรูปที่ผมแนบมานี่แหละครับ รถผมก็ทำคล้ายๆ ลักษณะนี้ แต่ไม่ได้ตีท่อสเตนเลส ตอนนี้ย้ายมาได้ปีนึงแล้วยังปกติอยู่ ทั้งน้ำมันและแก็ส

อธิบายรูปนะครับ
    1. กรองเปลือย
    2.คือ จุดที่แอร์โฟร์อยู่ (เดิมคือถ้าติดเป็นระบบดูดส่วนใหญ่ช่างจะติดมิกซ์ไว้ตรงนี้ ทำให้เกิดปัญหา)
    3. คือ ที่อยู่ใหม่ของมิกซ์เซอร์ครับ ซึ่งจะย้ายนำมาไว้ตรงนี้

ผมไม่ทร่าบว่ารถท่านเเป็นอย่างไร ถ้าเป็นเครื่องหน้าตาแบบเดิมๆ แสดงว่ายังไม่ได้ย้ายครับ หรือจะให้ดีอีกทางนึงเลยคือ อัพเกรดแก๊สเป็นระบบหัวฉีดครับ แต่จะมีค่าใช้จ่ายสูงกว่ามาก

ลองศึกษาข้อมูลดูจากเว็บนี้ครับ

ย้ายมิกซ์คืออะไรเหรอครับ แล้วย้ายไปไว้ที่ไหนครับ
    ### ประมวลภาพการย้ายมิกซ์เซอร์ในรถยนต์รุ่นต่าง ๆ ###

[​IMG] ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป

10. mhoomhoo

19
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เยอะเลย
    แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ การย้ายมิกซ์
    รบกวนอีกครั้งครับ

11. For_Team

17
    0
    0
    ผมทำมา 2,000 บาทครับ เพราะมีค่ามิกซ์เซอร์ที่ต้องทำขึ้นมาใหม่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้