ขอความรู้เรื่องคาลิปเปอร์เบรก

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย pongnutto, 30 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมมานั่งพิจารณาว่า ทำไมวิศวกรถึงออกแบบให้เจ้าคาลิปเปอร์เบรก บางยี่ห้อบางรุ่น ติดตั้งไว้ด้านหน้า บ้างก็ติดตั้งไว้ด้านหลัง
    อยากรู้จังว่าระหว่างที่อยู่ด้านหน้ากับด้านหลัง มันมีความต่างกันในทางด้านของประสิทธิภาพ กันอย่างไร
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ สงสัยจริงๆ

2. pongnutto

709
    7
    18
    ไมเงียบจัง อยากรู้ๆ

3. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    จะซ้าย ขวาก็ได้ทั้งนั้นแล่ะครับ แต่ ที่เป็นเช่นนั้นเพื่อความสะดวกในการเดินสายน้ำมันเบรก และการวางอุปกรณ์อื่น ๆ แรงที่จะกระชากล้อให้ช้าลงนั้นจะมีทิศทางตรงข้ามกับการหมุนของล้อเสมอ ดังนั้นฐานที่ตั้งของคาลิปเปอร์จะตั้งมีความทนต่อแรงที่เกิดจากการหมุนของล้อซึ่งคำนวณจากความเร็วเชิงมุมสูงสุด เพื่อไม่ให้เกิดความเสียหายแก่ระบบเบรกครับ ...

4. pongnutto

709
    7
    18
    ผมก็นึกว่ามีความพิเศษมากกว่านี้ซ่ะอีก ขอบคุณครับ

5. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ตอบได้ชัดเจนดีจังเลยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้