ฝนตก ถนนซ่อม+ลื่น มอไซตัดหน้า B11ขับมา110 ผลคือ.....

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 30 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    ตามหัวข้อเลยครับ วันนี้ตอนเช้า สัก8.15 ขณะที่ผมรีบขับรถไปสอบป.โทของราม เส้นทางแยกเบญจม-พระพรหมณ์ จ.นครศรี ประกิโลเมตรที่10 ถนนเป็นสภาพกำลังปรับปรุงซ่อมแซม ได้เกิดเหตุการณ์ดังกล่าวขึ้น ผมอยู่เลนขวา วิ่งอยู่110 มอไซอยู่หน้าผมเลนซ้าย อยู่ๆตัดหน้ามา ผมหักขวา ล้อฝั่งคนขับลงไหล่ทาง พ้นมอไซ ผมสาวซ้ายกลับ เผลอกดเบรค ผลคือ หน้าทิ่ม และหมุน2รอบครึ่ง เพื่อนที่นั่งหน้า กับหลังอีกคนกรี๊ดกันลั่นรถ ผมกุมพวงมาลัยไว้แน่น กดแช่ทั้งเบรคเท้า ดึงเบรคมือ ตีนซ้ายกดครัชสับเกียร์ลงมาที่2(หวังเอาเอนจิ้นเบรคช่วย) รถหมุน2รอบครึ่ง จอดนิ่งที่เลนซ้าย ดีที่ไม่มีรถวิ่งอยู่ที่เลนซ้ายอยู่ หลังจากนั้นผมก็ขับต่อ ส่วนไอมอไซเวรนั้นก็หน้าถอดสี ก่อนจะขับตามหลังผมแล้วอยู่ๆก็หายไป ขอขอบคุณบุญบารมีของหลวงปู่ทวดที่อยู่หน้ารถผมครับ ที่ทำให้ผมยังสามารถมานั่งเล่าเหตุการณ์ให้ฟังกัน ช่วงนี้ฝนเริ่มลงแล้ว ขับรถด้วยความระมัดระวังนะครับ

ปล.ตอนรถหมุน เพื่อนบอกว่ารถนิ่งมาก ไม่โคลงเลย ผมเลยตอบกลับไปแบบขำๆว่า นี่แหละ ผลของการใช้โช๊คและสปริงไม่ตรงรุ่น 555+

2. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    คนปลอดภัยก็ OK แล้วครับ เดี๋ยวนี้ใขขับขี่มันทำง่ายมาก บางทีไม่มีด้วยซ้ำ

3. Nooky_B11

Nooky_B11 New Member Member

331
    2
    0
    โหวว ดีนะคนไม่เปนอะไร ผมก็เคยหมุนกะ B11 เนี่ย ตอนนั้นยังไม่ได้เปลี่ยนยางอ่ะค้าบ หลอนเรย

4. Excited Rider

576
    2
    18
    อย่าว่าแต่พี่หลอนเลย หลังจากหมุนเสร็จขับรถไปสอบต่อที่มหาลัย เขียนข้อสอบนี่มือยังสั่นอยู่เลยพี่ =="

5. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    โอว์ นาทีชีวิตเลยครับ คนไม่เป็นไร รถไม่เป็นไร สุดยอดแล้วครับ...ขอให้ตั้งอยู่ในความไม่ประมาทจะได้ปลอดภัยตลอดไป

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กรกฎาคม 2012
  6. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    อ่านดูแล้วลุ้นตาม เสียวแทนคับ ทั้งคนทั้งรถไม่เป็นไร ก็โอแล้วครับ

7. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    มอไซค์เดี๋ยวนี้คิดว่า เวลาขับแล้วรถยนต์ต้องหลบให้ตลอดอะคับ เจอมาเยอะคับ ยิ่งแถวๆ ร้านผมนี่ โคตร...

8. Excited Rider

576
    2
    18
    เดี๋ยวจะถ่ายภาพมาให้ดูนะครับ มีร่องรอยนิดหน่อย คาดว่าตอนจังหวะหมุน ล้อคงตวัดพวกกรวดขึ้นมาขูดรถ T_T

9. sonnyza

sonnyza New Member Member

445
    31
    0
    ผมอยู่พัทลุง เรียนม.ทักษิณ พัทลุงคาบพี่คงได้เจอกันบ้างนะ

10. Phatsawit

Phatsawit New Member Member

71
    0
    0
    สอบถามช่วงล่างใช้ของอะไรครับพอดีผมก้ขับ b11 เหมือนกันครับ แหะๆๆ

11. bensurat

bensurat Member Member

40
    0
    6
    โชคดีมาก ๆ ครับ พวก motocycle หากมันขับขวาหรือเลนกลาง ผมไล่แตรประจำครับ และอย่าไปจี้มัน

12. taxi39

taxi39 New Member Member

284
    0
    0
    เป็นกำลังใจให้ครับ ปลอดภัยดีทั้งคนทั้งรถ

เดี๋ยวนี้ผมขับมีสติอย่างเดียวไม่พอ ต้องยังมาระวังพวกคนขับขี่แบบมักง่ายอีก คือจะออกก็ออก คือจะเข้าก็เข้า ไฟลงไฟเลี้ยวมีไว้ประดับรถเฉยๆ เบื่อมาก บางที่ผมตกใจเบรคหัวทิ่มเลย แถมยังจะโดนคันหลังสอยตูดอีก
    เบื่อมาก กับอีแค่ไฟเลี้ยว เปิดหน่อยจะเป็นไรไปคนเค้าจะได้รู้ว่าจะเลี้ยวมา

บางคนมาแทรก .... ทั้งที่เค้าต่อแถวกันมา มาแทรกไม่ว่าคุณอาจจะรีบ แต่ไอแทรกแล้วนิ่งไฟเลี้ยวมีไว้ประดับรถ อย่างน้อยก็เปิดซะหน่อยก็ยังดีเป็นมารยาท
    555+ กลายเป็นผมมาระบายในกระทู้คนอื่น :D

13. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    ขอเคล็ดลับของช่วงล่างด้วยคนครับ จะเอาไปแบ่งปันเพื่อนๆครับ

14. Excited Rider

576
    2
    18
    ไม่ทราบเหมือนกันครับ ใช้มาหลายปีแล้วครับ พ่อเปลี่ยนมาไม่ตรงรุ่น กระบอกดำทั้งหน้าหลังเลย แข็งโคตร เวลาขับช้า แต่ตอนซัด120-160นี่ค่อนข้างนิ่งนะ สงสัยโช๊คมันแข็งเกิน 555+ :)

ไม่เป็นไรครับพี่ คิดซะว่าเป็นการแบ่งปันประสบการณ์ที่เจอมากันบนถนนครับ ^^

15. พี่ใช้โช๊คของอะไรอยู่ครับ

อยากทราบว่าพี่ใชโช๊คของอะไรอยู่ครับ เวลาขับขี่เป็นอย่างไรบ้าง ตอนนี้กำลังหาโช๊คมาใส่อยู่ครับ

16. Excited Rider

576
    2
    18
    อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ รับรถมาจากพ่อได้4-5ปีแล้ว ไม่เคยเปลี่ยนโช๊คที ท่านเคยเปลี่ยนไปทีนึง เคยถามท่านว่าเปลี่ยนโช๊คของไรมา ท่านบอกจำไม่ได้ รู้แต่ว่าไม่ตรงรุ่นครับ ขอโทษด้วยนะครับ ที่ช่วยอะไรไม่ได้มาก T_T

17. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    B11 Drift ฮิ้วๆๆ
    ช่วงล่างดีมีชัยไปกว่าครึ่ง

18. nuun13

nuun13 New Member Member

84
    0
    0
    โชคดีมากครับ ... ลุ้นพร้อมกันเลย .. เปิดเผย สูตร ช่วงล่างหน่อยครับ ... ^^

19. chaly1990

chaly1990 New Member Member

6
    0
    0

ขอสูตรช่วงล่างด้วยคนคับผม

20. Excited Rider

576
    2
    18

ขอหนนั้นหนเดียวพอนะพี่เปา ทีหลังไม่เอาแล้ว 555+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้