วันนี้ขออนุญาติรีวิวถังก๊าซ Cng ที่ติดในวีโก้ 2.7 Cng ครับ.

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย peterpan, 6 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. peterpan

peterpan New Member Member

9
    0
    0
    หลังจากที่ได้ไปทดลองขับเจ้าโก้ 2.7 cng ที่พี่ป๋อกำลังโปรโมทอยู่ตอนนี้ ส่วนมากก็จะเป็นภาพรวมของตัวรถและระบบก๊าซซะมากกว่า ผมยังไม่เห็นรีวิวถังก๊าซตัวนี้ชัดๆเลย..ขออนุญาติเสริมข้อมูลเกี่ยวกับถังก๊าซตัวนี้ให้เพื่อนๆ พอดีไปงานมอเตอร์โชว์เก็บภาพถังมาด้วยครับ :D

2. peterpan

9
    0
    0
    ภาพใหญ่ จะได้เห็นชัดๆ หุหุ

- - - Updated - - -

คุณสมบัติของถังเป็นถังที่เบาแต่มีความแข็งแรงทนแรงดันสูงของก๊าซ ซีเอ็นจี ได้ดีทำจากโลหะประเภท Chromium Molybdenum Steel ไม่เป็นสนิมเป็นถังขนาด 140 ลิตร ทนแรงดัน 200 บาร์จุก๊าซได้ 28.5 กิโลกรัม ถังติดตั้งบนฐานชุบซิ้งค์กันสนิม โดยฐานวางยึดอยู่กับตัวแชสซีรถ ตัวถังมีแคล้มหนารัดใว้.ตรงหัววาล์วมีโครงเหล็กหนากันใว้อีกชั้นไม่ให้วาล์วเสียหายจากการกระแทก. อายุการใช้งานถัง 18-19 ปี เติมได้ 20000 ครั้ง.

3. peterpan

9
    0
    0
  4. peterpan

9
    0
    0
    อันนี้แนะนำน๊ะครับสำคัญประกอบการตัดสินใจเลือกซื้อรถ : โอกาสที่เราจำเป็นต้องขับรถลุยน้ำเป็นไปได้สูง ถ้าถังอยู่ได้ท้องรถความเสียหายจะสูงกว่าวางอยู่บนกระบะ แม้ถังจะไม่เป็นสนิมก็ตามแต่ภาวะความเป็นจริงไม่ควรทำให้ถังรับความชื้นหรือแช่น้ำ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กรกฎาคม 2012
  5. comborunner

comborunner New Member Member

11
    0
    0
    แต่กินพิ้นที่ไปเยอะอยู่นะ :sad:

6. viva

viva New Member Member

20
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลฮะ ถึงแม้ราคาจะแพงกว่าค่ายอื่น แต่แลกกับความปลอดภัย ก็น่าจะคุ้มอยู่

7. peterpan

9
    0
    0
    อย่าไปห่วงเรื่องกินเนื้อที่ครับเล็กน้อยครับ คำนวนแล้วแค่เสียที่วางแตงโมขนาด 2.5 กิโล/ลูก ไป 15 ลูกครับ
    แก้โดยทำคอกสูงเพราะทั่วๆไปร้านทำโครงเหล็กจะแนะให้ใส่คอกสูงทดแทน สบายๆไม่มีใครซีเรียสเรื่องนั้น
    ปัจจุบันเขาซีเรียสเรื่องราคาน้ำมันมากกว่า สิ่งที่ต้องการคือประหยัด ประหยัด ขอ 3-4 ปี ก็คุ้มแล้ว

8. S-MTX@HLC

S-MTX@HLC New Member Member

3,043
    7
    0
    น่าจะหาที่ไว้ใต้ท้อง

9. bewithyou

bewithyou New Member Member

9
    0
    0
    ขอบคุณในข้อมูล ไปดูรถมาเหมือนกัน แต่ไม่ได้สนใจดูถังแก๊สเลย มันมีอายุ นานโครตๆเลย ผมว่ารถพังก่อนแก็สพัง อิอิ
    ผมคิดว่าดีไซด์ถังไว้ด้านบน น่าจะเกี่ยวกับความปลอดภัยนะครับ ดูจากลิ้งนี้นะครับ
    HILUX VIGO CHAMP Advance CNG

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้