รบกวน RCW เกี่ยวกับกระทู้ไม่เกรงใจชาวบ้าน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย secret, 16 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. secret

secret New Member Member

111
    0
    0
    รบกวนท่านๆที่ดูแลเวปครับ เกี่ยวกับกระทู้ทั้งหลายที่อัพกันที่ทั้งหน้า ค่อนหน้า และครึ่งหน้า พวกนี้เนี่ย ในเมื่อเค้าเล่นอัพหรือตั้งกันแบบไม่เกรงใจชาวบ้านชาวเมืองนั้น และทาง RCW ก็ไม่สามารถควบคุมได้(ผมเข้าใจว่ามันมีหลายๆอย่างที่ทำให้ไม่สามารถควบคุมได้) ทั้งนี้ผมขอเสนอ(ไม่รู้ว่าจะทำได้หรือไม่ขอเสนอก่อนละกัน) ให้มีโหมด Black list ให้กับ user ที่หากเราใส่ ชื่อของท่านเทพทั้งหลายที่ลงกระทู้ขายแบบเทพๆ นั้นเค้าไปแล้ว ให้สามารถเลือกได้ว่าไม่โชว์กระทู้ของคนเหล่านี้ในบอร์ดนั้นๆ ที่เราเลือก

ตรงนี้ผมรบกวนทางพี่เก่งและทีมงานพิจารณาข้อเสนอด้วยครับ เพราะเปิดทีแล้วเหนื่อยจิต เลยไม่ค่อยได้เปิดเข้ามาหาของในนี้ซักเท่าไหร่ หากหาของไม่ได้จริงๆค่อยเปิดครับ เพราะเจอแบบนี้เข้าไปผมก็ตาลาย ตกลงกระทู้ไหนไม่ใช่กระทู้เทพๆบ้าง เพราะหลายๆเทพ คลิ๊กเข้าไปแล้วไม่ให้รายละเอียดบ้าง ต้องโทรติดต่ออย่างเดียวบ้าง ตามันลายครับ จะได้ตัดทิ้งเองเลย รบกวนด้วยนะครับ

2. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    เรื่องนี้ เราไม่ได้นิ่งนอนใจ
    และก็ตามลบอยู่บ่อยครั้ง ในขณะเดียวกันก็หาวิธีที่จะควบคุณสิ่งที่เกิดขึ้นดังกล่าว

3. secret

111
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่เก่งที่ตอบกลับ ผมเข้าใจพี่ๆและทีมงานนะครับ ผมก็เป็นเจ้าหน้าที่ IT เหมือนกัน และเข้าใจปัญหา แต่เรื่องของวิธีการแก้ไขนั้น ก็ต้องหาวิธีแก้ไข ให้ไม่กระทบกับผู้ที่ติดปัญหา และผู้ที่สร้างปัญหา

เพราะบางทีผู้สร้างปัญหาก้เป็น sponsor ซ่ะเองด้วย ทำให้ทาง admin ทั้งหลายปวดหัว

ยังไงก็ขอบคุณ และขอเป็นกำลังใจให้พี่เก่ง ช่วยแก้ปัญหาได้โดยเร็วครับ ^_^

4. NooYou@volvoclub

NooYou@volvoclub Member Member

152
    5
    18
    แล้วคนเดียวขายของหลายๆอย่างในกระทู้เดียวมันจะทำไม่ได้เหรอครับ อันนี้สงสัย เช่นถ้าคุณมีรถหลายคัน คุณก้อลงไปซิครับ ในกระทู้เดียวของ รถ ถ้าคุณบังเอิญมีเบรคอีกหลายชุด คุณก้อแยกลงไป กระทู้เบรคอย่างเดียวเลย ผมว่าหาของง่ายเยอะกว่านี้น่ะครับ อันนี้เสนอทางเลือกเฉยๆนะครับ ผิดกฏขออภัยไว้ ณ ที่นี้ครับ

5. secret

111
    0
    0
    สามารถทำได้ครับ แต่ด้วยสันดานคนมันไม่เป็นแบบนั้นไงครับ ประมาณว่าตูมีปัญญาลงก็ลงไป มีปัญญาอัพก็อัพกันไป ลงกระทู้เดียว เดี๋ยวคนไม่รู้ว่ามีของเยอะ ต้องลงไว้หลายๆกระทู้ ลงฟรีไม่เสียตังก็ต้องลงมันเยอะๆ อัพมันเยอะๆ
    ถ้าถามต่อว่าทำไม admin ไม่จัดการ ผมว่าเค้าก็จัดการให้แหล่ะ แต่ด้วยที่ว่าเวปเรียกจะได้ว่าเวปสาธารณะ ใครจะลงยังไงก็ได้ และเวปนี้คนเข้าวันนึงเป็นแสนๆ หรืออาจจะถึงล้านแล้วมั้ง ^^ แอดมันมานั่งจัดการเรื่องพวกนี้ได้ลำบากมาก เพราะกระทู้มีเป็นร้อย เป็นพัน ไหนจะต้องคอยเคลียร์พวก junk อีก ไหนจะต้องบราบราบรา อีกเยอะ ยังไงก็เอาใจช่วยพี่เก่งและทีมงานนะคับ

6. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    ทำได้ และดีด้วย

ต่มันเป็นเรื่องของสันดานและความเห็นแก่ตัว

บางทีของเหมือนกัน ต่างกันแค่ขนาด หรือสี หรือรายละเอียดอื่นๆ ที่ใกล้เคียง มันจะอยู่ในหัวข้อเดียวกันไม่ได้หรือไง
    เคยโทรไปคุยเรื่องนี้ มันก็จะอ้างแบบสันดานเห็นแก่ตัว มันมีของที่มันขายจริงๆ ไม่ได้โพสต์เล่น ซึ่งมันก็ไม่เกี่ยวกับเรื่องที่กำลังขอให้แก้ไข หรือพูดง่ายๆ "ความเห็นแก่ตัวมันอยู่เหนือเหตุผล"

บางรายก็จะลงโฆษณา (เป็นเพื่อนกัน) แต่ก็บอกไปว่า "ไม่ต้องดีกว่า ถ้าลงโฆษณาแล้วยังทำนิสัยแบบนี้ กูจะได้ลบได้ถนัด แบบไม่มีข้ออ้าง และกูจะรู้สึกผิดที่เอาใจมึงคนเดียว แต่สร้างความลำบากใจให้กับผู้ใช้งานคนอื่นๆ อีกมายมาย"

7. ultarmans

ultarmans New Member Member

7
    0
    0
    สุดยอดครับ พี่เก่ง....

เรื่องนี้เป็นเหตุผลให้คนเบื่อที่จะเข้ามาดูพวกเค้าทำกัน แต่ก็เชื่อว่าสักวันเราจะแก้ไขได้

เอาใจช่วยครับ

8. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ถ้าตั้งให้ฟอรั่ม ซื้อขาย ได้แค่ ยูสล่ะไม่เกิน 3 กระทู้ แบบนี้จะทำได้ไหมครับ แบบ จำกัดกระทู้ ชื่อล่ะไม่เกิน 3 กระทู้ไปเลย

9. KengRacing

932
    113
    43
    คิดช้าไปมากแล้ว :D ซึ่งปกติ หลายๆ คนอาจจะไม่รู้ หรืออาจจะรู้ก็ได้

อย่าว่าแต่จำกัดจำนวนกระทู้แต่ละชื่อเลย
    บางคนมีชื่อล็อคอิน ขายสินค้าเฉพาะอย่างกันเลย อย่างเช่น ขายล้อ ก็จะมีชื่อหนึ่ง ขายอุปกรณ์ตกแต่งภายใน ก็จะมีอีกชื่อหนึ่ง คือแต่ละชื่อแยกกันแต่ละบอร์ดไปเลย มีอยู่หลายคน ลองสังเกตุดู อาจจะเจอ พวกนี้จะใช้เบอร์โทรเบอร์เดียวกัน

หลายปีที่ผ่านมา เราเจอกลยุทธพวกนี้มาหลายรูปแบบ ต้องคิดตามให้ทัน ;)

10. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    ช่วงหลังๆไม่ค่อยเข้า RCW เท่าไหร่ ตาลายหาของไม่เจอ

11. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    เหนื่อยแทนเก่งเลย สงสัยต้องให้ กกต ตีความ 555

12. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    อาการหนัก ต้องให้ยาแรง

13. secret

111
    0
    0
    ไม่แน่ใจว่าทางพี่เก่งพอจะทำลักษณะที่ผมเสนอในตอนแรกได้หรือไม่ครับ ด้วยระบบการจัดการ web ผมไม่ทราบแลยคิดหาวิธีอื่นไม่ออก เลยคิดออกวิธีเดียวคือ disable user นั้นๆ ในบอร์ดนั้นๆ ให้ไม่ต้องโชว์กระทู้มันซ่ะเลย น่าจะสบายตาขึ้นเยอะ แล้ว user ท่านอื่นๆ ก็สามารถบริหารจัดการเองได้ด้วย ใครไม่อยากเห็นกระทู้ของใคร ก็ปิดมันซ่ะเองเลยไม่ต้องให้มันโชว์กระทู้ซ่ะ

ด้วยระบบสามารถหรือไม่ครับ หากสามารถทำได้แต่พี่เก่งกับทีมงานมองว่าจะไม่ดีพอหรือยังไม่ตรงจุดก็ไม่เป็นไรครับ ผมแค่เสนอsolution เฉยๆ อยากให้มันเรียบร้อยกว่านี้ อยู่ที่นี้มาก็ตั้งแต่ก่อตั้งเวปละ เห็นการเปลี่ยนแปลงก็เยอะ แต่ไมค่อยจะโพสเท่าไหร่ ^^ สู้ๆกับพี่เก่ง

14. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ใช้ชื่อกระทู้แบบลวดลายเยอะ ๆ ด้วยนะ พวกนี้ อ่านกันปวดตาไป

15. RUN~EASY

RUN~EASY New Member VIP

10
    0
    0
    แก้ไขดีกว่าครับ WEB จะได้น่าอยู่น่าเข้าเหมือนเมื่อก่อน
    เดี๋ยวนี้คนเก่าๆไม่รู้ไปอยู่ไหนหมดล่ะ

16. mtb96

mtb96 New Member Member

253
    6
    0
    Facebook ครับทั้งเรื่องการขายของและการพูดคุย รวมถึงคาร์คลับต่างๆหันไปใช้ Facebook กันหมดแล้วเพราะกรณี ข้างต้น

ผมสังเกตุตัวเองว่าช่วงหลังๆผมได้ของมาใส่รถตัวเองมาจาก Facebook และลูกค้าก็มาจาก Facebook เช่นกันเพราะว่าผมไม่สามารถหาของจาทางเว็ปได้เหมือนเมื่อก่อน
    เปิดมาทีไรก็มีแต่พ่อค้าลงขายคนเดียวจำนวนมากๆ โพสและอัพกระทู้เดิมๆบ่อยครั้ง เปิดไปได้ครึ่งหน้าผมก็ปิดละ ยังไงผมก็อยากใช้บริการทางเว็ปอยู่ขอบคุณครับ

17. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    งดการอัพครับ แบบบางเว็ป เวลาคอมเมนไปกระทู้ก้อจะไม่ขึ้นบนสุดก้อจะอยู่ที่เดิม เป็นอีกทางเลือกนะครับ แต่เวลาใครจะหาของหารถก้อจะลำบากหน่อย
    ผมว่า block user ไปเค้าก้อสมัครใหม่ได้ตามที่พี่เก่งบอกว่าบางคนมี หลาย user แล้วแต่จะขายในหมวดไหน
    แต่ถ้าให้ดี พี่ๆที่ลงหลายกระทู้ น่าจะมีจิตสำนึก รวมของที่ตัวเองขายในกระทู้เดียวครับ

18. Mochi_Racing

Mochi_Racing New Member VIP

692
    36
    0
    ควบคุมยากจริงๆเฮ้อแต่ก่อนเข้ามาดูของทุกวันเผื่อฟลุ๊คเจอของถูก

เด๋วนี้คิดถึงRCWถึงจะเปิดเข้ามาหน้าซื้อขายแทบจะไม่คลิ้กไปเลยเบื่อมากกกหน้านึงแทบจะUserเดียวกันหมดเลย

19. st191

st191 New Member Member

23
    0
    0
    เบื่อมากครับ...ไม่เข้าใจว่าทำไมรวมกระทู้ไว้ไม่ได้ผมว่าง่ายทั้งคนขายแระคนหาของนะครับ
    อ๋อ..อีกอย่างนะครับจะขายของทั้งทีลงรูปกับราคาหน่อยเถอะครับใจสปอรท์ๆหน่อยครับกลัวว่าของจะขายได้หรอครับ
    โทรถามราคาบางเจ้าแพงกว่าคนอื่นที่เค้าลงราคาอีก...ไม่แปลกใจบ้างหรอครับว่าทำไมทุนของคุณถึงจมอยู่กับของที่คุณขาย

20. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    "สนใจโทรสอบถาม"

ลงราคามันจะเป็นอะไรมากมั้ยครับ ถ้าลงราคายังไม่มีปัญญา

เจตนาไม่ดีแน่ๆ ผมก็ไม่คิดจะโทรให้เปลืองเงิน

21. secret

111
    0
    0
    ไหลยาวววววละครับงานนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้