ว่าด้วยเรื่องของซันรูฟ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย pOR..., 10 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    ขอสอบถามหน่อยนะครับพี่ ในเรื่องการทำซันรูฟ (ผมมีหลังคาตรงรุ่นนะ)
    1.ทำแบบไหนดีกว่ากัน ตัดเสา VS เลาะตะเข็บ
    2.ถ้าหลังคาไม่ผุควรทำป่าว (ของผมไม่ผุ แต่อยากได้)
    3.ทำแล้วความแข็งแรงเป็นยังไง
    4.พี่ๆ ที่เคยทำแล้ว ถ้าให้ย้อนกลับไปคิดจะทำกันอยู่มั้ย เพราะอะไร ขอบคุณครับ
    คิดว่าอยู่ว่าจะทำ หรือ ขายทิ้งดี อยากได้ แต่ กัวเรื่องความแข็งแรงเนี่ยแหละ กรรมของคนมีของแล้ว :(:(:(

2. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    จะตัดเสา หรือ เลาะตะเข็บ ถ้าอู่ทำดี ก็จบเหมือนกันครับ
    อยากใส่ จัดเลย

3. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    ไม่เคยทำนะ แต่พรีเซีย ประตูไม่มีขอบกระจก เวลาเปลี่ยนหลังคามันต้องเป๊ะมากๆ เลยคิดว่าเลาะตะเข็บชัวก่า

เวรกรรมจริงๆ คนมีของ :D

4. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ผมเลาะตะเข็บ ยกมาใส่ทั้งบาน เอานะ แต่ก็ต้องมาเชื่อม ตรงเสา C
    ใช้มาน่าจะ เข้าปีที่ 3 ได้ แล้วครับ ความแข็งแรง คงจะไม่เท่าของเดิมๆ ที่มันมาเป็นชิ้นเดียวนะ ผมว่า
    คือถ้ามันไม่ผุ ปูด ขึ้นมาทะลุเป็นแนว ก็อย่าไปทำดีกว่าผมว่านะ พอดีของผมมันขึ้นเม็ดละ เคยไป ทำมา แล้วก็ขึ้นใหม่
    ก็เลยยกไปเลย พร้อมทำสีทีเดียว
    ที่สำคัญๆ น่าจะเป็น ตะเข็บ ที่เชื่อมเข้าไปใหม่ กับท่อระบายน้ำทิ้งนี่แหละ ครับ

5. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    อยากก็ต้องจัดครับ ไม่น่ามีปัญหา ลุยโลด

6. 1.ทำแบบไหนดีกว่ากัน ตัดเสา VS เลาะตะเข็บ

ส่วนตัวผมใช้ตัดเสาครับ(B14)ดูแล้วน่าจะเข้ารูปได้ดีกว่า ส่วนตัวผมโชคดีได้ช่างพอจะมีฝีมืออยู่บ้างครับ

2.ถ้าหลังคาไม่ผุควรทำป่าว (ของผมไม่ผุ แต่อยากได้)

แล้วแต่ความอยากเลยครับ แต่ของผมเริ่มขึ้นเม็ดแล้วเหมือนกันตอนทำ

ของผมยังแข็งแรงดีอยู่มากเลยครับ

4.พี่ๆ ที่เคยทำแล้ว ถ้าให้ย้อนกลับไปคิดจะทำกันอยู่มั้ย เพราะอะไร ขอบคุณครับ

ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ผมจะรีบทำตั้งแต่วันแรกที่ได้ครอบครองรถผมเลย ความรู้สึกทางใจดีมากเลยครับเวลานั่งมองฝนตกแล้วเงยหน้าดูฝนตกกระทบกับซันรูฟในรถเราเองแล้วเราไม่เปียก

7. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    ผมไม่ปูด แต่อยากได้ หาอู่ดีๆ เรียบร้อยครับ ก็คนมันชอบ อิอิ

8. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ซื้อเก็บไว้เกือบปีแล้ว ยังไม่ได้ใส่เลย :cry:

9. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    เก็บไว้ก่อนปอรอผุค่อยหล่อ

10. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ผมใซ้วิธีเลาะเอา
    แต่ถ้าไม่ผุก็อย่าเลยคับมันรื้่อเยอะ ต้องเปลี่ยนยางหุ้มกระจกหน้าหลังอีกด้วย

11. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    มาแอบดู....อิอิ

12. Oat40

5,652
    7
    38
    จวนเจียนนะเสี่ย

13. Oat40

5,652
    7
    38
    จวนเจียนนะเสี่ยจ

14. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    :) จัดเลยน้อง เเต่ทำเเล้วใช้สายยางท่อน้ำทิ้งของดีหน่อย ใช้สายยาวๆลงมาให้พ้นตัวรถนิดนึงยิ่งดี

15. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    1.ทำแบบไหนดีกว่ากัน ตัดเสา VS เลาะตะเข็บ
    ขอดีของตัดเสา คือตัดปัญหาเรื่องการผุจากแนวเข็บตะเข็บหลังคาไป แต่จะมีข้อเสียด้านความแข็งแรง
    ขอดีของเลาะตะเข็บ โครงส้รางชัสชีหลักยังคงไว้อยู่แต่จะต้องลุ้นเอากับแนวเชื่อมตะเข็บ

ผมไม่ทำ
    ไม่แตกต่าง ของผมเลาะตะเช็บ รถผมใช้งานปกติทั่วๆไปมั้ง ตัวรถบิดทั้งคัน ก็ไม่เห็นอีกหลังคาที่เปลี่ยนไปจะมีไรผิดปกติ
    ไม่ทำหนัก ไม่จำเป็น ไม่ได้ใช้ประโยขน์อะไรเลย
    คิดว่าอยู่ว่าจะทำ หรือ ขายทิ้งดี อยากได้ แต่ กัวเรื่องความแข็งแรงเนี่ยแหละ กรรมของคนมีของแล้ว
    มีของเเล้วทำไปเหอะอย่าคิดมาก

16. cocoa99

cocoa99 New Member Member

60
    3
    0
    เลาะตะเข็บ รถไม่ช้ำ หาอู่ที่ใช้วิธี Spot จะห่างไกลสนิมมากกว่าเชื่อม
    ส่วนตัว ถ้าผุเพียงแค่จุดเดียว มีกำลัง ทำเลยครับ สวย รู้สึกรักรถขึ้นกว่าเดิมเยอะ
    รถรุ่นไม่ถ้าไม่ Top เหยียบล้าน ไม่มีซันรูฟให้เห็นหรอก 5555 ความเห็นส่วนตัวนะ
    เพราะทำมาแล้ว ชอบมากกกกอ่ะ

17. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    ขอสอบถามหน่อยนะครับพี่ ในเรื่องการทำซันรูฟ (ผมมีหลังคาตรงรุ่นนะ)
    :) ปัจจัยที่จะบอกว่าอย่างไหนดีกว่ากัน เพราะที่จะต้องดูควบคู่กันไปตลอดคือ
    สภาพหลังคาตรงรุ่นของคุณที่ได้มา(ของเซียงกง) กับสภาพความสมบูรณ์ของหลังคารถของคุณ และที่สำคัญ
    ฝีมือคนทำ...... รถผม 2 คัน ทำไปทั้งสองวิธี ด้วยคนทำ คนเดียวกัน แต่สภาพของที่กล่าวมาไม่เหมือนกัน
    แต่ทั้งสองคัน ก็อยู่ในสภาพดีใกล้เคียงกัน หลังจากที่ทำมาแล้วกว่า ค ปี

:) ถ้าหลังคาผมไม่ผุ ผมไม่ทำครับ:)
    :) ขึ้นกับปัจจัยที่ผมบอกในข้อ 1 ครับ....... แล้วมันจะไม่แตกต่างครับ
    :) ผมไม่เคยรู้สึกเสียใจ กับการตัดสินใจทำทั้ง 2 คัน เพราะ
    ก่อนที่จะทำ ผมก็ใช้เวลาคิดตัดสินใจอยู่เป็นปี (ได้ Sunroof มาก่อนเปลี่ยน มากกว่า 3 ปี)
    แล้วก็ตัดสินใจตามเหตุผลที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องมีของแล้วต้องทำ แล้วผมก็เคารพการตัดสินใจของตัวเอง
    ไม่มานั่งตีอกชกหัวว่าไม่น่าทำอะไรเลย เพราะมันเป็นการดุถูกตัวเอง ครับ

คิดว่าอยู่ว่าจะทำ หรือ ขายทิ้งดี อยากได้ แต่ กัวเรื่องความแข็งแรงเนี่ยแหละ กรรมของคนมีของแล้ว :(:(:(
    :) แต่ถ้าคุณไม่เชื่อมั่นในตัวเองและคนที่จะทำให้คุณ คุณอย่าทำนะครับ
    เพราะมันไม่ดีหรอก...... ตราบาปจะเกิดขึ้นในใจ................. อิอิ:)

18. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    รถผมไม่มีอะ... :D

19. B14 Lover

B14 Lover New Member Member

49
    0
    0
    อ่านไปอ่านมาชักน่าสนแล้วสิ

20. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ซื้อเก็บๆ

21. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ของผมใช้เลาะตะเข็บเอาครับ ความแข็งแรงถือว่าใช้ได้ครับ ไม่เคยมีปัญหาใดๆ

ซื้อหลังคามาก่อนใส่ประมาณปีครึ่ง จนคนที่บ้านนึกว่าขยะ จะยกไปทิ้งอยู่หลายครั้งหลายครา
    เพราะผมคิดว่า ยังไม่ถึงเวลา และหลังคาเก่าก็เพิ่งทำสีไปได้ไม่กี่ปี แต่หลังคาเริ่มปูดแล้ว จนกระทั่ง มันผุแตกน้ำฝนทะลุลงฝ้าเพดานลงมา
    (หลังคาโลกแตก ทำสีมาสามรอบแล้วก็ยังผุ) จนกระทั้ง ได้จังหวะ โอกาส และเงินถึงได้เริ่มทำ (กระจัง สเกิร์ต ก็เก็บมานานกว่าสองปี ก็ได้อานิสงคราวนี้ด้วย)

ไม่เคยเสียใจที่ใส่ครับ เพราะไม่เคยปูดอีกเลย อาจเป็นเพราะได้อู่ที่ไว้ใจได้ทำให้ครับ เลยจบทุกปัญหา แม้สนิมรอบตะเข็บ ใส่มาร่วมๆสามปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาใดๆ

ถ้าไม่สบายใจ ขายได้ครับ ของมีราคา ไม่ใช่กรรมของคนมีของแต่อย่างใด

เพราะถ้าหลังคาเก่าไม่ผุ ผมก็ไม่เปลี่ยน
    :)

22. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    นี้แหละตรงใจผมมากเลยพี่เฟริ์ส ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ทำไหม ผมไม่ทำครับ แม่งหนักรถเปล่าๆ 555+

23. pongfish360

pongfish360 New Member Member

374
    6
    0
    ราคาซันรูฟ รวมค่าทำมันประมาณเท่าไรอะคับ พอดี สิวเม็ดที่ 5 มันเริ่มปูดออกมาอีกแล้ว แล้ว RZ-1 ใส่ของอะไรได้อะคับ

24. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    รถผม เปลี่ยนหลังคาเป็นซันรูฟ ไปแล้ว 2 คัน คันแรก เจาะรูให้เหมือนต้นฉบับ (มันไม่ตรงรุ่น) แล้วเอาเฉพาะถาดและกระจกใส่ประกบ ทำสี ก็สวยดีครับการปิดสนิท กระจกเลื่อนปกติ ราคาของ 8500 และราคาแรงและทำสีทั้งคัน 23,000 (พอดีจังหวะทำสีใหม่)
    คันที่สอง กระบะ 4 ประตู ใช้ของ ACCORD เจาะรู หลังคา และตัดให้เหลือขอบหลังคาที่มีซันรูฟ เชื่อมติดทำสี สวยดีเหมือนกัน ไม่มีอะไรผิดปกติ
    ส่วนความแข็งของหลังคา ก็อาจจะอ่อนลงบ้าง แต่ไม่ได้ขึ้นไปเหยียบเล่นหรอกครับ 5555 ทำเถอะครับถ้าใจรัก มีความสุขได้ชื่นชม ได้อวดเพื่อน อิๆๆ ราคาของกับค่าแรงรวมแล้วน่าจะ 12,000-15,000 (เฉพาะหลังคา)

25. pongfish360

pongfish360 New Member Member

374
    6
    0
    น่าสนแฮะ สงสัยต้องกินยอมมาม่าสัก 2-3 เดือน

- - - Updated - - -

น่าสนแฮะ สงสัยต้องกินยอมมาม่าสัก 2-3 เดือน

26. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    ผมอยากได้ๆๆๆๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้