ลองดูสักครั้ง กับ PTT Performa synthectic racing 5w-50

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 6 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    ที่เขียนมานี่ไม่ได้จะเชียร์ หรือโฆษณาอย่างไรนะครับ เพียแต่ต้องการทราบกับตัวเองจริงๆว่าน้ำมันเครื่องยี่ห้อดังกล่าวนี้ มันเวิร์คมั๊ย สำหรับเครื่องE13 ในB11 รถวิ่งมา 3xx,xxx โลแล้ว มีควันขาวออกตูดตอนสตาร์ทเครื่องหนแรก ไม่ว่าอากาศร้อน-เย็น กับตอนเบิ้ลเครื่อง ส่วนตอนขับหรือซัดรถไม่มีควันออกครับ แต่ติดเครื่องตอนเช้าอากาศเย็นๆนี่ไอน้ำเกาะปลายท่อด้านใน ปกติใช้น้ำมันเครื่องอยู๋3-4ตัว สลับๆกันไปมี โมบิลซุปเปอร์20w-50,10w-40 คาสตรอลจีทีเอ็กส์20w-50 กับแมคนาเทค10w-40 ที่ใช้มาก็โอเคดีครับ สำหรับเครื่องสามแสนกว่าโล รอบนี้จึงมีโอกาสได้ลองเจ้าPTTที่ว่านี้ เห็นมีหลายเสียงมาก บ้างก็ว่าดี บ้างก็ว่าห่วย รอบนี้ึจึงขอลองกับตัวเองสักทีครับ ว่าจะเช็คสภาพน้ำมันทุก3พันโลครับ ดูว่าเป็นไงบ้าง ไว้ได้ผลยังไงจะมารายงานนะครับ

ส่วนนี่ก็สเป็คมัน ไม่รู้ว่าได้จริงตามที่เขียนไว้รึเปล่า...เฮ้อ
    PTT Performa Racing Synthetic 5W-50 , API SN (rev 54)
    Viscosity
    @40C cSt 107.9 (cal)
    @100C cSt 18.1
    @120C cSt 12.1 (ASTM D341)
    Viscosity Index 186

ปล.เ่อ่อ..ว่าแต่ ผมซื้อมา1500.- แพงไปเปล่าครับพี่

2. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    ปูเสื่อรอครับ

3. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ใช้ดี ราคาก็ดีตามครับ เอาให้เหมาะสมกับเครื่องเรา

4. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    เรื่องราคาอย่าไปคิดมากถูกแพงกว่ากันก็คงหลักร้อยคับ แต่ขออย่างเดียว อย่าเป็นของปลอมเป็นใช้ได้ฮะ

5. pongfish360

pongfish360 New Member Member

374
    6
    0
    ผมใช้ของศูนย์ ตลอด 10W-40 (น่าจะเปงยี่ห้อเซลล์เห็นกระป๋องเหมือนกัน)

6. Excited Rider

576
    2
    18
    รายงานสถานการณ์ล่าสุดครับ เอารถเข้าอู่10โมงเช้า เสร็จ4โมงเย็น เนื่องจากช่างตรวจเจอซีลข้อเหวี่ยงทั้ง3ตัวที่ติดกับพูเล่ข้างเครื่องทั้ง3ตัวหมดสภาพ ซึ่งอาจเป็นส่วนนึงที่น้ำมันเครื่องหายไปพอควร จึงได้ทำการรื้อครับ เพื่อเปลี่ยนซีลทั้ง3ตัวดังกล่าว แล้วไหนๆก็รื้อแล้ว ผมเลยเปลี่ยนประเก็นอ่างน้ำมันเครื่องด้วยครับ ช่างทำคนเดียว ผมเป็นลูกมือ หนุกนนานมากครับ เปลี่ยนกรองยกชุด กรองมันเครื่อง กรองอากาศ กรองเบนซิล เอารถออกจากอู่มาขับ รู้สึกได้นิดนึง ย้ำนะครับว่านิดนึง ช่วงที่ติดเครื่องใหม่ อุณหภูมินมค.ยังไม่สูงนัก รู้สึกว่ามันลื่นกว่าตัวธรรมดา20w-50ของยี่ห้อ M และ C แต่เครื่องเดินเบาแรงดันขึ้นมาน้อยกว่า เพราะตัว20w-50ที่ใช่อยู่ก่อนมันขึ้นมาประมาณ70psi แต่ตัวนี้มันขึ้นมาแค่50psi แต่พอขับนานๆ เครื่องเริ่มร้อน แรงดันของเจ้าPที่เพิ่งใส่ไปนิ่งกว่า คืออยู่ในช่วง40-50psi ส่วนตัวเก่าจะขึ้นอยู่ในช่วง20-50psi แต่ผมยังไม่อยากวางใจนัก เดี๋ยวครบ500โล จอเอารถไปขึ้นฮอยดูอีกครั้งว่าซีลและประเก็นอ่างที่ทำไปเอาอยู่ไหม ส่วนเรื่องความสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง เติมน้ำมันหนหน้าแล้วจะกลับมารายงานผลให้ทราบอีกครั้งครับ :)

7. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    จริงๆแล้วใช้ได้นะ ถ้าไม่เจอของปลอม

ได้ยินมาว่าช่วงหลังๆมานี้ กลายเป็นว่า

ทั้งลังอาจจะผสมปลอมมาแค่ 2-3 แกลลอนครับ

8. Excited Rider

576
    2
    18
    โอยพี่...แค่2-3ก็อันตรายนะพี่ ถ้า2-3ลอนที่ว่านั้นเราเป็นผู้โชคดี T_T

อย่าให้เจอแจ็คพอตเลยผม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มิถุนายน 2012
  9. Excited Rider

576
    2
    18

สมัยยัง1-2แสนโล ตอนพ่อผมใช้อยู่ ก็ใช้ตัวที่พี่ว่าเหมือนกันครับ ป๋องเหลืองเต็มบ้านเลย อิอิ :)

10. Excited Rider

576
    2
    18
    รายงานผลล่าสุดครับ วิ่งไปได้ประมาณ260กว่ากิโลแล้ว วิ่งในเมืองเมื่อก่อนใส่น้ำมันแก๊สโซฮอลล์91 จำนวน5ลิตร วิ่งได้60โล(เปิดแอร์ วิ่ง60-130) วิ่งได้70-75โล(ปิดแอร์ วิ่ง60-130เช่นกัน) โดยประมาณ

ตอนนี้เติมน้ำมัน2รอบแล้ว รอบละ200บาท ประมาณ5ลิตรเหมือนเดิม วิ่งได้65โล(เปิดแอร์) ได้80โล(ปิดแอร์)

สภาพน้ำมันเครื่องยังใสอยู่ครับ

เพราะฉะนั้นขอสรุปแบบชาวบ้านๆ แบบไม่ต้องอิงทฤษฏีใดๆ ขอสรุปว่าแทบไม่ต่างกันเลยครับ ระหว่างของเก่าที่ใช้กับของใหม่ที่ใช้อยู่ตอนนี้ แต่ที่ต่างกันน่าจะเป็นช่วงที่น้ำมันเครื่องยังเย็นๆอยู่ เหมือนกระทู้บนๆก่อนนี้ครับ ที่รู้สึกว่าลื่นกว่าตัว40-50ที่เคยใช้อยู่

11. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    เป็นความรู้ครับ ... จะได้นำไปประยุกต์ใช้ น่าจะลงตัวที่เติมแล้วน้ำมันไม่หายมาก (อาจจะหายไปนิดหน่อย)

12. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    เคยลองแล้วคับ รู้สึกว่า มันลื่นไปหน่อย ส่วนรอบรถก็เร่งขึ้นนิดหน่อย รอบมาเร็วกว่าเดิม แล้วน้ำมันเครื่องก็หายด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้