เปลี่ยนกรองเปลือย HKS มาเป็นกรองกล่องเดิมๆ เหมือนโบออฟวาล์ว เสียงปล่อยอากาศมันไม่ดังคับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Blue Curacao, 30 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Blue Curacao

Blue Curacao New Member Member

3
    0
    0
    งงๆ เพิ่งมาสังเกตุ

คือเปลี่ยนกรองอากาศจากเดิมกรองเปลือยของ HKS มาเป็นกรองกล่องเดิมๆของอีโว 8 อ่ะคับ เปลี่ยนได้ซักพักแล้ว

ตอนแรกเปลี่ยนก็ไม่คิดอะไร เพราะปกติไม่ได้ขับแบบบูสท์ เลยไม่ได้สังเกตุเสียงโบออฟวาล์ว พอมาเมื่อวันเสาร์ ขับแบบซัดนิดหน่อย สังเกตุว๋าเสียงโบออฟวาล์ว (เดิมๆ แบบเหล็กของอีโว8 MR) มันไม่ดังฟิ้วๆ เหมือนตอนใส่กรองเปลือยคับ

บ่ายๆเลยลองเข้า QT ไปให้ตาโบ๊ตดูหน่อย เผื่อโบออฟมันเจ๊ง ลองถอดออกมาดูก็เปิดปิดได้ปกติอ่ะคับ ทีนี้เลยลองถอดกรองอากาศดู แล้วเร่งเครื่อง ทีนี้เสียงฟิ้วของโบออฟมันดันดังออกมา ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับกรองเก่ามันเริ่มตันหรือเปล่า เลยลองเปลี่ยนกรองอากาศของใหม่เข้าไป ก็ยังไม่ดังเหมือนเดิม พอถอดกรองแล้วถึงดังฟิ้วๆ ตอนถอนคันเร่ง

เลยอยากลองถามดูหน่อยคับ ว่าอีโวเดิมๆ ใส่กรองเดิมๆ โบออฟเดิมๆ (แต่แบบเหล็กของ 8MR) ของพี่ๆมันมีเสียงโบออฟดังเป็นปกติเวลาถอนคันเร่งป่ะคับ หรือต้องใส่เป็นของแต่งพวกหัวเบนซ์เงี้ย

ไม่ค่อยอยากใส่กรองเปลือยเพราะแถวบ้านฝุ่นเยอะคับ กลัวฝุ่นเข้าเครื่องคับ

ขอบคุณคับ

2. Bom_evo

Bom_evo New Member Member

28
    1
    0
    ไม่แปลกครับ กรองเดิมเงียบสนิทแทบไม่ได้ยินอะไรอยู่แล้ว ของเค้าแน่นหนามากกก
    อยากเสียงดังคงต้องกรองเปลือยอะครับ เพราะไม่แนะนำโบลว์ออฟแบบคลายทิ้ง
    ผมใช้กรองเปลือย K&N + หุ้มกันฝุ่น PreCharger อีกชั้นมาหลายปีแล้วไม่มีปัญหาเรื่องฝุ่นนะคับ กรองฟองน้ำแบบ HKS โฟลว์ดีจริงแต่กรองฝุ่นได้แย่มากครับ

3. Blue Curacao

Blue Curacao New Member Member

3
    0
    0
    ขอบคุณมากคับ มิน่า เงียบเกิ๊น

แต่พอลองตั้งใจฟังดีๆมันก็ฟิ้วนิดๆตอนถอนคันเร่งคับ (เบามาก) แต่ไม่เหมือนตอนใส่กรองเปลือย อันนั้นฟิ้วเห็นๆ

แต่ไม่เป็นไรคับ ไม่เน้นโหด เน้นขับทน ไกลๆอู่ อิอิ

4. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    ใช้ของเดิมแล้วมีเสียง คิดว่า อาจจะไม่ใช่เสียงโบออฟแต่น่าจะเป็นเสียงย้อนใบมากกว่านะครับ ยิ่งใส่กรองเดิมแล้วเงียบยิ่งต้องสงสัย
    แต่ใส่กรองเดิมแล้วเงียบกริบ เป็นกันทุกคันอยู่แล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้