ขอวิธีทำสี ไฟมุมส้มครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย On the Road, 23 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. On the Road

On the Road New Member Moderator

12
    0
    0
    เคยเห็นในบอดท์อันก่อน ใคร save รูป และวิธีทำ เอามาลงให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับผม :D

2. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    อืม เอาคร่าวๆน่ะครับผม อันดับแรกน่ะครับ ก็ถอดไฟมุม มาครับ นำไปล้างๆๆทำความสะอาดให้เกลี้ยงเลย แล้ว ตากแดดไว้ให้แห้งครับ พอแห้ง ปั๊บก็ เอา สี leyland เบอร์ yamaha P-4 (เป็นสีส้มแก้วครับ) มาพ่นจากด้านนอกเลยครับตอนแรก พ่นให้ทั่วๆบางๆ ก่อนน่ะครับผม ทิ้งไว้ให้แห้ง และก็ เริ่มพ่นเก็บ อีครั้ง เอาให้สีทั่วๆและเท่าๆกันครับ รอจนแห้ง ก็อาจจะพ้นอีกครั้งนึงครับ ถ้าอยากได้แบบเข้มๆ ระวังสีย้อยน่ะครับ ค่อยๆพ่น ((( ถ้าไม่ยอมเข้มๆก็พ่น 2 รอบ ก็พอครับ แต่ถ้าอยากได้ เข้มๆหน่อยก็ สังเกตุเอาเองอะครับ 3 รอบกำลังสวย )))

เป็นอันเสร็จสิ้นครับ

ปล.... ถ้ารถจอดตากแดดบ่อยๆสีอาจจะมีซีดบ้าง ประมาณ3-4เดือนอะครับ ก็ค่อยพ่นใหม่อีกครั้งครับผม

อีกนิดครับ ถ้าเกิดว่าพ่นเสีย หรือไม่ชอบอยากทำพ่นใหม่ วิธีลบก็ เอาน้พยาขัดเคลือบสีรถอะครับ ผมใช้ของ คิท อะครับ มาขัดๆๆ มันจะออก ครับผม พอขัดเสร็จก็ ทำตาม อันดับแรก ที่ได้บอกๆว้ครับ ผม :D :D :D

แก้ไขล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2005
  3. On the Road

On the Road New Member Moderator

12
    0
    0
    ขอบคุณมากครับผม จะได้เอาไปทำเลย ได้สีมาแล้ว อิอิ

4. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    อ่า ยินดีครับผม เอามาโชว์กันบ้าง น๊า :D :D :D

5. n_gate99

n_gate99 New Member Member

2
    0
    0
    ว่าจะไปซื้อสีอยู่พอดีเย้ยอะ

6. Minku

Minku New Member Member

23
    1
    0
    พ่นเสร็จแล้วเอา กาน่ามาขัดๆดูครับ
    จะเงาเหมือนว่าเป็นสีส้มมาจากโรงงานเลยล่ะ

7. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    บอร์ด DIY เก่ามีอย่างละเอียดครับ

8. mafia69

mafia69 New Member Member

165
    0
    0
    เสร็จแล้วเอารูปมาให้ดูกันบ้างนะคับ....

9. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
  10. CrazyJoke

CrazyJoke Member VIP

114
    1
    18
  11. On the Road

12
    0
    0
  12. AekAE110

2,223
    25
    48
    อิอิอิ สวยๆครับผม ดีใจด้วยครับ D.I.Y. จงเจริญ :D :D :D

13. pung_pung

pung_pung New Member Member

8
    0
    0
    สี leyland เบอร์ yamaha P-4 (สีส้มแก้ว) ต่างจังหวัดหาซื้อไม่ได้ พี่ช่วยซื้อส่งให้ได้มั้ยครับ [email protected] ขอบคุณครับ

14. golfy_hi

golfy_hi New Member Member

14
    0
    0
    แจ่มๆคับ ถูกดีด้วย

15. On the Road

12
    0
    0
    ผมก็อยู่ต่างจังหวัดครับ (โคราช) พอดีได้ไปเดินเชียงกงบางนา กะเชียงกงปทุมวัน เลยได้มา
    ถ้าจะเอายี่ห้อ เลแลน นะ
    เชียงกงบางนา ร้านจะอยู่ก่อนขึ้นสะพานไปซอยด้านหลัง ร้านขายของแต่ง
    เชียงกงปทุมวัน อยู่แถวร้าน TRC จุฬา ซอย 32 แถวนี้มีเยอะ

16. คนโง่

คนโง่ New Member VIP

213
    16
    0
  17. |2abbit

|2abbit New Member Member

126
    0
    0
    ใช่แล้วครับ ตามนั้น ผมก็อยุ่ ตจว. เหมือนกัน หาสี layland yamaha P-4 ไม่มีเลยสักร้าน ไปหาที่ กทม. ซะตั้งนานหาหลายร้านกว่าจะพบทางสว่างก็เกือบแย่ อุอุ D.I.Y.จงอยู่คู่ก่ะเรา เอิ๊กกๆ

18. AekAE110

2,223
    25
    48
    ผมก็อยู่ต่างจังหวัดจ๊า ((สงขลา นู๊น)) อืม ตอนแรกมันหาง่ายมากๆเลยครับ สี leyland เบอร์ yamaha P-4 แต่ พอ หลังๆ ร้านไม่สั่งมาขายเพราะ ไม่ค่อยมีคนใช้ ผมเลยคุยกับที่ร้าน ให้ช่วยสั่งให้อะครับผม ลองถามดูครับว่าเค้าสั่งให้ได้มั้ย :D :D :D

ปล. อ่ามีติ๊กเกอร์ มาแล้วเหรอครับ แบบไหนเนี่ย ใครทำแล้ว โชว์หน่อยครับผม :D :D :D

19. ohm@VRF

ohm@VRF New Member Member

36
    0
    0
    วันก่อนถอดมาพ่นใหม่เพราะมันเริ่มซีด ปรากฎว่าสีเดิมพองครับ อิอิ
    ลองเอาน้ำมันสน(แต่ถ้าเป็นทินเนอร์บรรลัยครับ)ทาทิ้งไว้ แล้วเอาเล็บขูดๆออก ออกแฮะ ใสเหมือนใหม่เลย
    แล้วเอาแฟ็บล้างให้คราบมันออกให้หมด
    ตากแดดให้ชิ้นงานร้อนสักนิด เพื่อสีจะได้เกาะยิ่งขึ้น
    พ่นบางชั้นแรก เหลืองนิด ทิ้งให้แห้ง
    พ่นชั้นที่ 2 ชั้น ออกเหลืองๆ
    3 ชั้น เริ่มส้ม
    4 ชั้น ส้มปี๋

เหตุที่ต้องพ่นหลายชั้นเพราะว่าเผื่อสีซีด
    แต่ถ้าใครพ่นหนา ตอนสียังไม่แห้งมันจะดูขุ่นๆ พอแห้งแล้วใสเลย

20. AekAE110

2,223
    25
    48
    ใช่ๆครับ ถ้าพ่นประมาณ 4 รอบ มันจะ ส้มเข้มมากๆ ก็อยู่ที่ความชอบของแต่ล่ะคนล่ะครับ

แต่จริงๆ น่ะครับ อย่างที่ คุณด้านบนบอกไว้ ตอนแรกมันจะขุ่นๆ แต่พอตากแดดจัดๆมันจะแวว ครับ :D :D :D

21. ohm@VRF

ohm@VRF New Member Member

36
    0
    0
    รูปครับ
    อันแรกเอาสีส้มที่พ่นเมื่อก่อนออก เพราะมันพอง อิอิ ยังใสเหมือนเดิม
    อันที่ 3 พ่น ชั้นเดียว

แก้ไขล่าสุด: 9 ธันวาคม 2005
  22. pop_evo

pop_evo New Member Member

54
    1
    0
    ดีครับ ชอบๆๆ

23. AekAE110

2,223
    25
    48
    เยี่ยมครับผม สวยๆ ;) ;) ;)

24. << AUM >>

<< AUM >> New Member Member

5
    0
    0
    สวยๆ

25. IIUJZ

IIUJZ New Member Member

6
    0
    0
  26. takumi

takumi New Member Member

10
    0
    0
    พวกโคมพลาสติกระวังนะครับ เวลาลอกออกเเล้วผิวที่เคลือบชั้นเเรกของโคมจะหลุดออกไปด้วยเลยครับ ถ้าพ่นทับลงไปอีกทีไม่เเน่ใจว่าจะลอกออกได้หรือเปล่านะครับ ระวังไว้ด้วย

27. tom ae92

tom ae92 New Member Member

66
    2
    0
    พ่นรอบสองจะแตกลายงาเลยครับและก็น้ำตาไหล :eek:

28. dek_soi20@wararom

dek_soi20@wararom New Member Member

44
    0
    0
    ทำแล้วสวยดีนะครับ

29. ampmy

ampmy New Member Member

59
    1
    0
    สวยๆๆ

30. On the Road

12
    0
    0
    เชียงกงบางนา ร้านจะอยู่ก่อนขึ้นสะพานไปซอยด้านหลัง ร้านขายของแต่ง
    เชียงกงปทุมวัน อยู่แถวร้าน TRC จุฬา ซอย 32 แถวนี้มีเยอะ

เท่าที่เห็นนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้