ระยะเวลาในการทำฝากระโปรงเคฟล่า ???

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย TOON GT-R, 10 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TOON GT-R

TOON GT-R New Member Member

3
    0
    0
    คือได้สั่งฝากระโปรงเคฟล่าจากร้านดังร้านหนึ่งไป (ขอไม่ระบุชื่อนะครับ) โดยทำการมัดจำด้วยเงินประมาณ 1/3 ของราคาจริง โดยทางอู่บอกให้รอ 10 วันจึงนำรถไปใส่ ถึงวันที่ 9

ได้โทรไปสอบถามปรากฎว่ายังไม่เสร็จจึงขอต่อเวลาไปอีก 8 วัน ซึ่งตอนนี้ก็ยังไม่ครบกำหนด จึงอยากจะรู้ว่าปกติแล้วฝากระโปรงพวกนี้เขาใช้เวลาประมาณกี่วัน แล้วเพื่อนๆ ส่วนใหญ่

รอกันนานหรือเปล่าครับ ป.ล. ผมไม่ได้ต้องการต่อว่าทางอู่นะครับ แค่อยากรู้ว่าของคนอื่นเข้าใช้เวลาทำกันนานแค่ไหนกัน

2. *** ของเพื่อนผมก็นัด 10 วันนะครับ แต่กว่าจะได้ก็เกือบเดือนเลย งานคงเยอะมั้งครับ ***

3. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    งานเยอะ + ช่างติสท์แตก

หลักๆมีแค่สองอย่างนี่แหละ
    เพื่อนผมบางคนก็ได้ตามนัด บางคนก็ลากยาวเป็นเดือน มีทุกรูปแบบครับ
    เน้นงานที่จบออกมาได้ดั่งใจดีกว่าครับ ทำรถพยายามอย่ายึดติดกับคำว่าเวลา

4. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    แต่ละร้านคงไม่เหมือนกันมั้งครับ
    เคยทำปกติ ต้องมีประมาณ 1 เดือน

9วันเสร็จจริง นี่เทพเลย

5. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    งานคาร์บอนไฟเบอร์ ทำจริงๆ 1-2 วันก็เสร็จแล้ว แต่ที่นานคือรอคิว และงานพวกนี้จะเป็นเหมือนศิลปะหรือติสท์ ต้องใช้อารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้องในเวลาทำงานด้วย
    บางทีลูกค้าชอบไปก่อกวน กดดัน เสียสมาธิ อารมณ์ไม่มี งานไม่เดิน

เคยไปรอเค้าทำแผ่นเรียบคาร์บอนไฟเบอร์เพื่อเอามาตัดแต่งในรถแข่ง เค้าทำไม่ถึงครึ่งวันก็เสร็จแล้ว ขั้นตอนในการทำไม่นาน แต่ใช้เวลารอให้แห้งนานหลายชั่วโมง

เพิ่มเติมอีกนิด... เป็นความรู้ และย้ำไว้เพื่อความถูกต้อง
    ไม่รู้ว่าฝาที่สั่งไว้ ใช้ผ้าสีดำทั้งผืนหรือเปล่า ถ้าใช่ ชื่อที่ถูกคือ "ฝากระโปรงหน้าคาร์บอนไฟเบอร์" วัสดุคาร์บอนจะเป็นสีดำ
    แต่ถ้าเป็นสีอื่นๆ เช่น สีเหลือง สีแดง สีบรอนซ์เทา เรียกว่า "ฝากระโปรงหน้าเคฟล่าห์" ตามชื่อหัวข้อนั้นถูกต้องแล้ว
    หมั่นเรียกให้ถูกจนเคยชิน ดีกว่าเรียกผิดจนเคยชิน บางทีร้านมันก็เรียกผิดไปด้วย ทำให้สับสนกันไปใหญ่ ;)

6. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    ร้าที่เจอก็ประมาณว่า เอาครีบCanards Voltex ไปหุ้มคาร์บอน นัดมา 10วัน ทำเอาวันสุดท้ายที่นัด แถมต้องไปช่วยทำด้วยถึงได้เสร็จ

7. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    9วันยังจิ๊บๆ 9เดือนก็เคยรอมาแล้ว

8. TOON GT-R

3
    0
    0
    ขอบคุณทุกคำตอบครับ พรุ่งนี้ก็จะถึงเวลานัดรอบที่ 2 แล้ว ผลเป็นอย่างไรจะมารายงานครับ แต่ลึกๆก็กลัวจะโดนโรคเลื่อนอีก

9. -@of_EvoKanNoi-

-@of_EvoKanNoi- New Member VIP

658
    28
    0
    ทำใจคับ ผมลิ้นหน้าแค่ชิ้นเดียว .. ตอนนี้จะเดือนนึงแล้วยังไม่เสร็จเลยคับ :cry:

10. book040204

book040204 New Member Member

58
    4
    0
    ผมก็เป็นคนนึงที่รับทำแต่เป็นจ๊อบเฉย ๆ นะครับ งานส่วนใหญ่ก็ต้องมีเป็น อาทิตย์ครับยิ่งฝากหระโปรงด้วย
    ยิ่งนานครับ กว่าจะรอให้แห้ง กว่าจะขัดให้เนียบ กว่าจะพ้นออกมให้สวย เหนื่อยมากมายครับ
    ถ้าไม่เร่งมากก็ปล่อยให้เขาทำเรื่อย ๆดีกว่าครับ รีบๆ งานออกมามันจะไม่ดีครับ
    แต่ทางร้านน่าจะบอกเวลาให้ชัดเจนกว่านี้หน่อยครับ หรือไม่ก็ต้องหาฝากระโปรงสำรองมาให้ใช้ไปก่อนนะครับ

11. TOON GT-R

3
    0
    0
    ได้รับมาแล้วครับ ผลงานก็โอเคในระดับนึง แต่ก็ยังไม่เนียนมาก แต่เรื่องเวลาก็โอเคครับตามนัด

12. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ส่วนมากจะบอกเวลาไม่นานให้อยากทำอะคับร้านพวกนี้ แล้วถึงเวลาจริงๆค่อยบอกเลื่อนกันไป บางคนก็เร็ว บางคนก็ช้า แต่ส่วนมากก็เลื่อนทั้งนั้น

ระยะเวลาทำจริงๆก็ไม่นานหรอกคับพวกนี้ อยู่ที่ช่าง และคิวงาน บางชิ้นเล็กๆนัดวันไหน ก็นั่งทำเช้าวันนั้นเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้