ใครใส่ยาง stuffit ตรงขอบประตูบ้างครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย pkea, 17 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pkea

pkea New Member Member

54
    0
    0
  2. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ผมเคยสนใจเหมือนกันนะ ลงทุนไม่เยอะ น่าสนๆ ครับ
    ถ้าใครลองแล้ว รบกวน ช่วยบอกด้วยครับ

3. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ลงทุนน้อยเห้นผลก้อน่าสนนะค้าบ

4. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ขนาด CRV บอกเก็บเสียงไม่ดี....... :biggrin1:

5. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    B14 นี่ เวลาจอดติดไฟแดง คันข้างๆ ตด....ยังได้ยินเลยอะ 555555555555555555

6. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    น่าสนใจ ครับ

7. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    แล้วได้กลิ่นไหมคับ :D

8. โอะโอ๋

1,418
    17
    0
    ถามเหมือนอยากเลยนะครับ :biggrin1:

9. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    น่าจะดีนะคับ

10. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    เอารีวิว แบบทดสอบกันด้วยการวัด ระดับเสียงมาให้ดูครับ น่าสนใจทีเดียว
    credit: http://www.camryclub.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=58810

ยางขอบประตู Stuffit ดีจริงหรือไม่ ?

สำหรับคุณสมบัติที่โฆษณาผมขอไม่พูดถึงนะครับ เปิดอ่านจากกระทู้ผู้ขายเองได้โดยตรงเลย

มาเริ่มกันเลยสำหรับ รีวิวนี้

มาดูความเปลี่ยนแปลงทางด้านสถิติกันก่อน

ผมได้กำหนดการทดลองขึ้นมาหนึ่งการทดลองเพื่อหาข้อพิสูจน์ว่า Stuffit นี้ช่วยให้ห้องโดยสารเงียบขึ้นจริงหรือไม่ ?

การทดลองนี้จะใช้ Application : Ultimate Ear บน iPhone เป็น Meter เพื่อวัด Desibel ของเสียงภายในห้องโดยสาร

การทดลองนี้ทำการควบคุม ระยะทาง , ความเร็ว , เส้นทาง ซึ่งทั้ง 2 การทดลองจะมีความเหมือนกันทั้งหมด

วิธีทดลอง

เริ่มจากออกเดินทาตามเส้นทางที่กำหนด เป็นระยะทางรวม 5 กม. ใช้ความเร็วไม่เกิน 100 กม./ชม. ควบคุมเสียงในห้องโดยสาร ไม่มีการเปิดเพลง หรือ พูดคุยกัน

เรามาดูผลการทดลองกัน

ก่อนใส่ Stuffit

หลังใส่ Stuffit

จะสังเกตุได้ว่า Peak ของก่อนใส่จะอยู่ที่ 79 dB ส่วนหลังอยู่ที่ 73 dB ซึ่งต่างกัน 6dB
    แต่ AVG ของก่อนใส่อยู่ที่ 65 dB ส่วนหลังใส่อยู่ที่ 68 dB ทำไมมันเปนแบบนั้นหละ ? ผมก็ยังไม่สามารถหาคำตอบได้เหมือนกัน

มาดูความเปลี่ยนแปลงทางด้านความรู้สึก

หลังจากการใส่แล้ว ไม่พบความแตกต่างอะไรมากนัก ยกเว้นปิดประตูยากขึ้น เสียงที่เสา B ค่อนข้างเงียบ เสียงมอเตอร์ไซค์ ดังเบาลงพอสมควร (มอเตอร์ไซค์เวฟ ถ้าเป็นรถ Auto ท่อเดิม จะไม่ได้ยินเสียงเลย) เสียงปั้มลม 10 ล้อ , เสียงเบิ้ลเครื่อง , เสียงแตรรถทัร์ เบาลงพอสมควร ได้ยินแล้วไม่สะดุ้งตกใจ

แต่จุดเด่นที่พบอยู่ที่ การเปิดวิทยุ เปิดแค่ VOL5 ก็เพียงพอแล้ว เพราะกำลังดี เบสดีขึ้น ส่วนถ้าเปิดที่ VOL10 เสียงด้านนอกจะได้ยินเลย ถือว่าโอเคมาก ส่วนผลพลอยได้ที่พบคือ เวลาล้างรถแล้วน้ำไม่เข้าไปตามร่องประตู , มองจากข้างนอกแล้วรถสวยขึ้น

สุดท้ายถามว่าคุ้มไหม ?
    โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าถ้าลดขนาดความยาวลงมา เพราะยาวไปก็เหลือทิ้ง แล้วลดราคาลงอีกหน่อยน่าจะเหมาะสม แต่ถ้าราคานี้ผมให้คะแนนอยู่ที่ 7/10 ตัด 3 จุดดังนี้ 1.ราคาสูงไปสำหรับผม 2.ปิดประตูยากขึ้น 3.โฆษณาทำให้ผมคาดหวังสสสูงเกินไป

สุดท้ายขอบคุณครับที่อดทน พยายามอ่าน ดีไม่ดีน้อมรับคำติชมของทุกท่าน

สวัสดีคครับ

11. pkea

54
    0
    0
    กำลังคิดอยู่ว่าจะใส่อันนี้ ราวๆ 450 บาท กับ เปลี่ยนยางขอบประตูด้านหลัง 2 x 400 = 800 เพราะด้านหน้าเปลี่ยนไปแล้ว แต่คงลอง stuffit ดูก่อนก็ไม่เสียอะไร

12. โอะโอ๋

1,418
    17
    0
    จัดยางขอบประตูใหม่ๆ ไปเลยดีกว่านะครับ ผมว่าตรงประเด็นมากกว่า ไม่ดีขึ้นค่อยเสริมเข้าไป :)

13. pkea

54
    0
    0
    สั่งมาลองมั่งละพอดี มีผ้าพันท่อแอร์เป็นยางดำๆ บางๆ เป็นกาวด้วยเลยตัดผ่าครึ่งเอาไปแปะตรงนั้นแทนดู แปะซ้อนกันสามสี่ชั้นก็ปิดสนิท แต่กาวมันจะไปติดตอนเปิดประตูหลัง (ถ้าประตูหน้าปิดอยู่) ทำให้ตัวผ้าพันท่อมันติดกับขอบประตูหน้าเลยหลุด แต่เท่าที่ลองติดไม่แน่ใจสักเท่าไรว่าเสียงมันเงียบหรือเปล่าแต่น่าจะใช้ได้เหมือนกันนะ

14. T.A.P. cars

T.A.P. cars Guest

0
    0
    0
  15. abadahey

2,753
    16
    38
    ลองมาแล้วครับ เทียบกับราคา ก็น่าพอใจอยู่ระดับนึง รวมๆ กันไป 2 กล่อง อาจได้ 3 คัน นะ ถูกลงไปอีก

แพ็คเก็จ

ก่อน

หลังใส่

ส่วนผล นั้น ก้ตามรีวิวต่างๆข้างบน เสียงที่ลอดเข้ามาที่เสาประตูลดลง กว่าเดิม ประตูแน่นขึ้น หลักๆ ที่ได้ครับ

16. โอะโอ๋

1,418
    17
    0
    อันนี้เจตนากันเสียงลอดเข้า หรือ ลอดออก ฮะ :biggrin1:

17. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    เข้าๆออกๆเป็นทางถนัดเค้าแหละ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้