เปิดแอร์วิ่งความร้อนขึ้น ปิดแอร์วิ่งความร้อนปกติ ?

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย witkie, 13 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. witkie

witkie New Member Member

57
    0
    0
    ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ใช้ B14 วาง SR 20 DET หม้อน้ำ 2 ช่อง พัดลม 2 สปีด ใช้รถตอนกลางวันไปต่างจังหวัด ถ้าเปิดแอร์วิ่ง ความร้อนที่เกจ์ อยู่ที่ 98 - 102 ขับไปได้ประมาณ 40 กม. ความร้อนขึ้น จาก 102 ขึ้นเรื่อยๆ จนถึง 110 แล้วความร้อนที่ไมล์ก็ขึ้นตาม เลยนำรถเข้าข้างทางเปิดฝากระโปรงดูพัดลมก็ทำงานปกติ รอสักพักแล้วขับต่อแต่ลองไม่เปิดแอร์ ความร้อนหล่นลงมา 92 -94 ( เครื่องไม่ค่อยร้อนแต่คนร้อนแทน ) เล่นเอางงไปเลย :sad:

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    มีพี่ในคลับนี้เป็นอยู่คันนึงอะคับ ตอนนี้หลายๆ คนกำลังสรุปกันว่า หม้อน้ำตันคับ ลองเอาหม้อน้ำไปล้างดูก่อนนะครับ เผื่อจะหาย บางทีหม้อน้ำอาจจะอุดตันไปบางส่วน ทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ดีเท่าที่ควรอะครับ ลองดูครับ

3. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    อากาศช่วงนี้มันร้อนนะครับ ต้องระวังหน่อย ถ้าหม้อน้ำตัน วิ่งทางไกล ความร้อนจะขึ้นครับ

4. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ขอรายละเอียดเพิ่มอีกหน่อย เช่น เกจ์อะไร ต่อเซ็นเซอร์ตรงไหน...

แต่เข้าใจว่าเวลารถวิ่ง ลมจะพัดความร้อนจากคอยล์ร้อน

มาที่หม้อน้ำ ทำให้เพิ่มความร้อนที่หม้อน้ำ

ปล : ผมก็เป็น แต่ไปสุดที่ 105 สักพักก็ลง ขึ้นๆลงๆ แต่เข็มที่หน้าปัดรถไม่ขี้นครับ

5. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0

ผมพึ่งเป็นครับ อาการเดียวกัน ล้างหม้อน้ำ ตันเยอะมากครับ จ่ายไป 800 จบครับ พร้อมน้ำยาหล่อเย็นด้วย เย็นทั้งเครื่อง ทั้งแอร์ ทำมาได้ 10 แล้วครับ ทางไกลวิ่ง 120++ เย็นสบายครับ

6. witkie

57
    0
    0
    ล้างในความเข้าใจของผมคือล้างข้างในหม้อน้ำใช้เปล่าครับ แต่ผมของเปลี่ยนน้ำในหม้อน้ำดูก็ยังเป็นเหมือนเดิม ก่อนเปลี่ยนน้ำในหม้อน้ำใช้คูลแลนท์ที่มีขายทั่วไปผสมน้ำ ( ลองเอานำที่เปลี่ยนมาดูก็ไม่มีตะกอน) ปัจจุบันใช้ของนิสสันใส่ไป 4 ลิตรโดยไม่ผสมน้ำครับ( ที่ศูนย์และอ่านที่ข้างขวดนะนำ )

7. witkie

57
    0
    0

เกจ์ prosport (ใช้ตั้งแต่เครื่องตัวเก่า) เซ็นเซอร์ใช้เจาะที่คอท่อน้ำ หม้อน้ำใบนี้ใ่ส่มายังไม่ถึงปีครับ

8. pongfish360

pongfish360 New Member Member

374
    6
    0
    ล้างหม้อน้ำต้องไปที่ร้านคับ เขาจะถอดหม้อน้ำออกมาเปิดฝาบน แล้วเอาเหล็กแทงไปตามรูหม้อน้ำคับ ค่าใช้จ่ายประมาณ500-800 แล้วแต่ร้าน

9. Crony_A

4,017
    12
    0
    ตามคนข้างบนไปเลยครับ เป็นวิธีล้างที่ดีที่สุดครับ

10. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ลองเช็ควาล์วน้ำด้วยก็ดีครับ ถ้าเกิน 150000 โลแล้วก็ควรเปลี่ยน
    ปัจจุบันอาจเริ่มเปิดไม่สุด ครับ น้ำผ่านไม่สะดวก

11. power04

power04 New Member Member

11
    0
    0
    พัดลมหน้าหม้อน้ำเสีย

12. witkie

57
    0
    0
    ลองจอดเปิดฝากระโปรงดูพัดลมก็ทำงานปกติ แต่ที่น่าแปลกคือปิดแอร์วิ่ง ทั้งซัด ทั้งหวด ความร้อน ลงเอา ลงเอา

13. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ถ้าหม้อน้ำตัน น้ำในหม้อน้ำต้องยุบหายคับ

14. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    ผมว่าระบบระบายความร้อนไม่ปกติไม่สามารถนำความร้อนออกมาถ่ายเทข้างนอกได้พอ น่าจะเป็นระบบไหลเวียนมีการอุดตันไม่พอกับความร้อนที่ออกมา น่าลองตรวจสอบหม้อน้ำ(ถ้าหม้อพักน้ำมีตะกอนนอนก้นอยู่ก็มีโอกาสสูงว่าในระบบจะมีอยู่ด้วย) ปั๊มน้ำ+สายพานปั๊มน้ำ และที่สำคัญวาล์วน้ำไม่เปิดปิดไปตามอุณหภูมิ อาจเปิดค้างอยู่นิดเดียว ของใหม่ก็เสียได้ครับ (ก็ลองเปิดฝาหม้อน้ำดูตอนเครื่องร้อนว่าปริมาณการไหลเวียนของน้ำเพียงพอหรือไม่ ระมัดระวังเรื่องน้ำร้อนด้วย)
    ขอบคุณครับ

15. witkie

57
    0
    0
    เราจะสังเกตตอนไหนครับ

16. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ตอนเครื่องเย็นคับ หรือตอนเช้าก่อนสตาร์ทเครื่องเปิดฝาหม้อน้ำดูเลยคับ ถ้าหาย เป็นได้2อย่างคือ1มีการรั่วซึ่มจากระบบน้ำทั้งหมด 2หม้อน้ำตันต้องเปิดฝาบนล่างแล้วแยงใหม่คับ ลองเช็คดูคับ

17. Crony_A

4,017
    12
    0
    คนข้างบนเค้าประสบการณ์สูงคร๊าบ เชื่อถือได้ 5555555

18. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    พรี่เขาถนัดแยงหม้อครับ :biggrin1:

19. witkie

57
    0
    0
    เดียวผมลองตรวจเช็คดูก่อนครับ ขอบคุณครับ

20. witkie

57
    0
    0
    คันลงเกียร์เต็ดด้วย แอบเห็นมา อิอิ

21. Crony_A

4,017
    12
    0
    รถลง det แล้วซื้อเกียร์ GA ไปทำไมอะคับ ผม งง

22. witkie

57
    0
    0
    เปล่าซื้อนะครับ ขยายความหน่อย ครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้