ขอความเห็นนิดนึงครับ ลงเครื่อง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย tinsmithman, 16 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tinsmithman

tinsmithman New Member Member

34
    0
    0
    พอดีว่า ใช้เครื่อง GA16DNE ติดแก๊ส NGV แล้วแหวนหัก สูบแตก ทางร้านแนะนำให้วางเครื่องใหม่ แต่รู้สึกว่าเครื่องจะหายากนิดนึง ก็เลยโทรถามหลายร้านเหมือนกันได้ความมาว่า GA16 ฝาดำ เครื่องนอกก็ใช้ได้ แต่ต้องแปลง (แต่ไม่รู้ว่าแปลงเยอะไหม) แต่ทางร้านบอกว่าเครื่องนอก เครื่องจะดีกว่าทนกว่า ใครมีประสบการณ์แนะนำทีครับ กับฝาขาวแบบเดิมก็มีขายแต่ราคาก็สูง (แบบนี้ผมไม่แน่ใจว่าจะเอาเครื่องมาจากไหน ถ้าจากในประเทศตามนิสัยคนไทย ไม่พังไม่ยกลง) และสุดท้ายที่ได้รับคำแนะนำคือ เป็น GA15 ฝาดำ มีเยอะ แต่เครื่องจะไม่แรงเท่าที่ควรและอะไหล่จากเครื่องเก่าจะใช้ด้วยกันไม่ได้ จากประสบการณ์ควรเปลี่ยนเครื่องในลักษณะใดดีครับ ที่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวหรือคำแนะนำก็ได้ครับ หรือแนะนำที่ซื้อด้วยก็ดีครับ

2. Nooky_B11

Nooky_B11 New Member Member

331
    2
    0
  3. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    GA16 ตัวนอกมี เป็น VTC นะครับ ตัว มาเล สิงคโปร์
    ญี่ปุ่น จะมีแต่เครื่อง 1500
    ถ้าจะวาง เครื่องใหม่ มี โอกาสได้เรื่อง ก็ sr20 ไปเลยครับ เอาใช้ก็ 20de ประหยัด อะไหล่หาง่าย ซ่อมถูก ขับง่าย แรงบิดรอบต่ำดี
    ทนแก๊สด้วย ราคาเครื่อง sr20de พร้อมเกียร์ไม่เกิน 25000
    เครื่อง ga15 16 พร้อมเกียร์ เกือบ 20000
    ต่างกันนิดหน่อย

4. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ตามข้างบนไป

5. tinsmithman

34
    0
    0
    พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์เท่าไหร่ครับ เครื่อง SR ก้ถามเหมือนกันครับ แต่ทางอู่บอกว่าค่าไวริ่งก็จะแพง และทางร้านที่ขายเครื่องก็ถามว่า SR แบบไหน ขับหน้า ขับหลัง ฝาแดง ฝาขาว ผมก้ไม่รู้ว่าจะ SR มันรุ่นไหนและแปลงเยอะไหม ถ้าบอก SR20DE บางร้านที่ขายเครื่องเขาไม่ดูรหัสต่อท้ายอ่ะครับ ขนาด GA16DNE ผมยังอธิบายร้านตั้งนาน เห็นเขาบอกมีหัวฉีดกล้วย หัวฉีดแบบตั้ง ไรแบบนี้ผมก็ไม่รู้ว่าเขาเรียกว่าอะไรก็เลยตอบไปแบบไม่ละเอียดอ่ะครับ ยังมีแอร์โฟล์วแยก แอร์โฟล์วรวมอีก งงมากมาย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับจะหาข้อมูลเพิ่มไปด้วยครับ ขอบคุณมากเลยครับ

อีกนิดครับ GA16VTC นี่ใช่ฝาดำที่ร้านเขาบอกหรือเปล่าครับ เขาบอกแต่ว่า GA16 ฝาดำ แปลงเยอะไหมกับ GA16DNE

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤษภาคม 2012
  6. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    มีงบคร่าวๆในใจรึยังคับ บางทีดูทีงบก็จะเลือกง่ายขึ้นนะคับ
    sr20de ที่วางกันทั่วไปก็ sr20 ขับหน้า ฝาขาว งบวางจบก็น่าจะประมาน 4หมื่น
    ga16vtc ฝาจะสีดำ มีปูดๆที่ฝาข้างซ้าย เปนตำแหน่งตัวvtc แต่ไม่รู้มันมีฝาดำตัวอื่นรึป่าว เห็นแต่ฝาขาว

นิดนึง สำหรับผม ga15de กะ ga16vtc เรื่องความแรงไม่รู้สึกแตกต่างนะคับ แต่ ga15de อะไหล่จะหาง่าย ถูก ซ่อมง่าย ติดแก๊ส ใช้สบายใจกว่าคับ
    สรุป เชียร์2ตัว คือ sr20de(อยากแรง ติดแก๊สก็ประหยัดเลย ใช้งบมากกว่านิดนึง) กะ ga15de(อยากประหยัดขับใช้งานสบายๆ ติดแก๊สได้เหมือนกัน งบวางน้อย) คับ

7. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ผมว่าลองสรุปงบตัวเองดูก่อนดีกว่าครับว่าเตรียมงบไว้สำหรับลงเครื่องเท่าไร แล้วค่อยมาดูอีกทีว่าจะเลือกเครื่องตัวไหน ถึงจะเหมาะสมอะคับ

8. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    ตามพี่ๆ ข้างบนเลยครับ ถ้าใช้งานเน้นประหยัด และคุ้มค่า GA15DE ก็ใช้ได้แล้วครับผม ^^

9. tinsmithman

34
    0
    0
    งบประมาณ ห้าหมื่นครับ ดูจากข้างบน สงสัยจะต้องลงเป็น GA15DE แน่เลย เน้นประหยัดกะไม่อยากให้จุกจิก แนะนำกันได้เยอะๆเลยนะครับ เครื่อง GA15 รู้สึกหาง่ายครับ ถ้าตกลงใจไปซื้อก็มีเรย แต่รถยังติดไฟแนนซ์ไปเปลี่ยนเครื่องเล็กกว่าจามีปัญหามะนี่

10. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    ลองดูงบแล้วกันครับ ถ้าเปลี่ยนเครื่องเดิม GA15 ก็ไม่ต้องทำอะไรมากวิ่งยาวๆ อะไหล่บาน อยากเอาแรงก็ SR20 แรงแบบยาวๆเหมือนกันแต่ตามมาด้วยเบรกกับโช้ค
    แต่เวลาขับแล้วเห็นความแตกต่างเลยครับ

11. tinsmithman

34
    0
    0
    มีใครแนะนำร้านที่ขายเครื่อง GA16VTC บ้างไหมครับ อยากลองหาดูก่อนอ่ะครับ ถ้าไม่ได้จริงๆจะลง GA15

12. B-2

3,588
    584
    0
    50000 วาง sr20de แบบจบสวยๆ แท่นเครื่องตรงรุ่นได้เลยนะครับ มีแนะนำได้ สนใจโทรมาคุย
    GA15 ไม่ต้องสนแล้ว
    เครื่อง พร้อมเกียร์ 25000
    วายสาย วางเครื่อง 10000
    ทำแอร์ ของเหลว แท่นเครื่อง ท่อไอเสีย 10000
    จบครับ เพื่อนวางไปหลายคันแล้ว

13. tinsmithman

34
    0
    0
    รถถอดเครื่องหมดแล้วอ่ะครับ คงยกหรือลากไปไหนคงลำบากแล้วหล่ะครับ

14. B-2

3,588
    584
    0
    แท่นเครื่องตรงรุ่น วางอู่ไหนก็ได้ ครับ มีคนหาของได้

15. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    จะบอกว่า Ga16Dne หายากครับ เพราะ ญี่ปุ่นไม่มีใช้
    จะมีก็เป็น Ga16vtc ของมาเลย์หรือสิงคโปร เชียงกงบ้านเรา นิยมนำเข้าอะไหล่จากญี่ปุ่นเสียส่วนใหญ่ครับ

และถึงได้เครื่องมาแล้ว การหาอะไหล่ก็ยากแสนเข็ญพอกัน โดยเฉพาะแอร์โฟลว ที่หายากมาก

แนะนำสองทางคือ Ga15 ซึ่งพละกำลัง แรงบิด แทบไม่ต่างกับGa16 ซักเท่าไหร่เลย

กับอีกทาง ที่ไหนๆก็จะยกลงแล้ว งบไม่เกินห้าหมื่น วางSr20de ไปเลย ดีกว่าเดิมทุกด้าน ไม่ว่าจะแรงม้า แรงบิด และ"อัตราสิ้นเปลือง"

เงินอยู่กับเรา เราเลือกในสิ่งที่ชอบและเหมาะสมครับ

16. sunnyz

sunnyz New Member Member

130
    0
    0
    ไปหาพี่ติ่งครับ ผมก็เพิ่งได้มา จบชัวร์

17. tinsmithman

34
    0
    0
    รถมันรื้อเครื่องออกไปแล้วอ่ะครับ

18. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    ผมเชียร์ SR20DE งบ 5 หมื่นจบสวย ใช้ยาว ประหยัด คุ้มค่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้